Gian lận trong nhận trợ cấp thất nghiệp, bị xử phạt thế nào?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: tranganh9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sau khi nhận quyết định thôi việc ở công ty cũ, tôi đã làm hồ sơ để nhận trợ cấp thất nghiệp. Hiện tại, tôi đã tìm được việc và đã đóng bảo hiểm được 1 tháng ở công ty mới nhưng không báo với trung tâm dịch vụ việc làm để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nếu bị phát hiện, tôi sẽ bị xử phạt như thế nào?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 39 Nghị định số 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa làm sai sự thật những nội dung có liên quan đến việc hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Không thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định khi người lao động có việc làm trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp;

c) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không thông báo theo quy định với trung tâm dịch vụ việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: có việc làm; thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; hưởng lương hưu hằng tháng; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi làm giả, làm sai lệch nội dung hồ sơ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp để trục lợi chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự đối với mỗi hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp làm giả, làm sai lệch nội dung.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả

Buộc nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền bảo hiểm xã hội, trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1, 2 điều này.

Như vậy, trường hợp của bạn có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và phải nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền bảo hiểm xã hội, trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động có được trợ cấp người khuyết tật?

nam dương |

Bạn đọc có email lelamxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động hằng tháng thì có được hưởng trợ cấp cho người khuyết tật không? 

Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được trợ cấp thất nghiệp?

Nam dương |

Bạn đọc có email tuanhungxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm và chấm dứt hợp đồng lao động với công ty tháng 5.2020 do ảnh hưởng của dịch COVID-19. Sau đó, tôi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện tại địa phương. Tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Không được nhận trợ cấp thất nghiệp, phải làm sao?

nam dương |

Bạn đọc có email nguyenthienxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho một công ty ở TPHCM từ ngày 1.2.2016 đến hết tháng 3.2020 tôi xin nghỉ việc và được sự đồng ý của người sử dụng lao động. Sau gần một tháng, tôi nhận quyết định nghỉ việc cùng với sổ bảo hiểm xã hội nhưng đến nay tôi chưa nhận được chế độ bảo hiểm thất nghiệp, vì công ty chưa đóng đủ tiền bảo hiểm xã hội cho tôi. Tôi phải làm sao để nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp?

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ngoại tình, ly hôn - câu chuyện không có gì mới và khá phổ biến trong xã hội hiện nay. Thật đáng buồn khi có nhiều người cho rằng, việc này rất bình thường, nó là xu hướng tự do của xã hội hiện đại, không phải thời phong kiến nên không cần câu nệ về điều tiếng, cũng không nên quy kết đẩy lên tầm vi phạm đạo đức, nhân cách hay cái gì đó quá nặng nề.

Pacific Airlines đứng trước nguy cơ dừng hoạt động

Minh Hạnh |

Theo đại diện Vietnam Airlines, hiện tình hình tài chính của Pacific Airlines rất nghiêm trọng, tài chính thâm hụt, nợ quá hạn lớn đe dọa mất khả năng thanh toán và chấm dứt hoạt động.

Hà Nội: Thực hư việc ép giờ, ép chuyến đối với tài xế xe buýt

ANH THƯ - LƯƠNG HẠNH |

Hà Nội - Lái xe buýt phản hồi về thông tin bị ép giờ, trừ tiền khi không hoàn thành chuyến lượt dậy sóng trên mạng xã hội mới đây.

Bổ nhiệm lãnh đạo Bệnh viện Y học cổ truyền Trung ương

Minh An (Theo Chinhphu.vn) |

Bộ Y tế vừa tổ chức Lễ công bố và trao quyết định của Bộ trưởng Bộ Y tế bổ nhiệm nhân sự lãnh đạo Bệnh viện Y học cổ truyền Trung ương.

Bộ Y tế thu hồi số đăng ký lưu hành đối với kit xét nghiệm của Việt Á

Lệ Hà |

Ngày 24.6, Bộ Y tế đã có quyết định về việc thu hồi số đăng ký lưu hành trang thiết bị đối với bộ trang thiết bị y tế chẩn đoán in vitro phát hiện SARS-CoV-2 của Công ty Cổ phần Công nghệ Việt Á.

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động có được trợ cấp người khuyết tật?

nam dương |

Bạn đọc có email lelamxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động hằng tháng thì có được hưởng trợ cấp cho người khuyết tật không? 

Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được trợ cấp thất nghiệp?

Nam dương |

Bạn đọc có email tuanhungxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm và chấm dứt hợp đồng lao động với công ty tháng 5.2020 do ảnh hưởng của dịch COVID-19. Sau đó, tôi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện tại địa phương. Tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Không được nhận trợ cấp thất nghiệp, phải làm sao?

nam dương |

Bạn đọc có email nguyenthienxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho một công ty ở TPHCM từ ngày 1.2.2016 đến hết tháng 3.2020 tôi xin nghỉ việc và được sự đồng ý của người sử dụng lao động. Sau gần một tháng, tôi nhận quyết định nghỉ việc cùng với sổ bảo hiểm xã hội nhưng đến nay tôi chưa nhận được chế độ bảo hiểm thất nghiệp, vì công ty chưa đóng đủ tiền bảo hiểm xã hội cho tôi. Tôi phải làm sao để nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp?