Giám đốc công ty có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email nguyenhuytungx@xx hỏi: Doanh nghiệp tôi thành lập đi vào hoạt động có 2 công nhân và 1 kế toán, công ty đã đóng BHXH theo quy định. Còn riêng tôi làm giám đốc doanh nghiệp có thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc hay không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 1, điều 2, Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định: Người lao động là công dân Việt Nam tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định này, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức và viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

e) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn;

g) Người hưởng chế độ phu nhân hoặc phu quân tại cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài quy định tại Khoản 4 Điều 123 của Luật Bảo hiểm xã hội.

Khoản 18, điều 4 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định: Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty.

Do đó, nếu bạn có hưởng lương từ công ty thì thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

 

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Người tâm thần gây thiệt hại thì ai phải bồi thường?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranvandatx@xx hỏi: Nhà tôi gần bệnh viện tâm thần. Thỉnh thoảng, có bệnh nhân trốn viện sang nhà tôi đập phá chậu cây. Trường hợp này, ai có nghĩa vụ bồi thường cho gia đình tôi?

Người lao động bắt buộc phải có mặt khi xử lý kỷ luật lao động?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranhonghax@xx hỏi: Công ty tôi đang tiến hành thủ tục xử lý kỷ luật đối với một số người lao động. Tuy nhiên, khi công ty mời người lao động đến để tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật thì những người này không đến dự họp. Công ty tôi có được xử lý kỷ luật những người lao động này không?

Nghỉ việc do tinh giản biên chế có được hưởng lương hưu không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phanthuyx@xx hỏi: Tôi là viên chức nữ, năm nay 51 tuổi và đã đóng bảo hiểm xã hội được 22 năm. Hiện nay, huyện tôi sáp nhập hai trường học trên địa bàn thành một trường nên thực hiện tinh giản biên chế. Trường hợp tôi nghỉ việc do tinh giản biên chế thì có được hưởng lương hưu hay không?

Rét buốt 13 độ C, người dân vẫn chen chân đến chợ hoa Quảng An ngày cận Tết

Minh Hà - Việt Anh |

Mặc dù Hà Nội đang rét buốt, nhiệt độ về đêm giảm sâu dưới 13 độ C nhưng chợ hoa Quảng An (Tây Hồ, Hà Nội) vẫn tấp nập, nhộn nhịp người bán, kẻ mua trong những ngày cận Tết Nguyên đán 2023.

Giờ thứ 9: Điếng người khi biết con nuôi của chồng chính là con riêng (P1)

Nhóm PV |

Trong cuộc sống hiện đại, quan niệm "con nào cũng là con" được rất nhiều người ủng hộ. Và dù rằng là con trai hay gái cũng được yêu thương, chăm sóc như nhau. Tuy nhiên, vẫn có những người còn giữ những tư tưởng cổ hủ, lạc hậu, mong muốn có một cậu con trai để nối dõi và để hương hỏa cho ông bà tổ tiên. Vì lí do đó, nhiều người đã đánh mất niềm hạnh phúc của gia đình và những đứa con của chính họ.

Chương trình Giờ thứ 9 do NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hòa – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. 

Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

Bản tin dự báo thời tiết đêm nay và ngày mai 19.1

NHÓM PV |

Dự báo thời tiết mới nhất 19.1: Khu vực Nam Bộ ngày mai có mây, sáng sớm có sương mù và sương mù nhẹ rải rác, ngày nắng, đêm không mưa.

Hà Nội: Tết vẫn chưa về đến... làng chài

Kim Sơn |

Hà Nội - Những ngày này không khí xuân đã tràn ngập khắp phố phường, người người nhà nhà ra đường sắm Tết. Tuy nhiên, ở làng chài Văn Đức (Gia Lâm) người dân vẫn đang tất bật mưu sinh, kiếm con tôm con cá cho bữa ăn hàng ngày.

Nhiều lý do để trừ, cắt thưởng Tết của người lao động

Bảo Hân |

Vụ việc một công ty tại Bạc Liêu có thông báo về việc cắt thưởng cuối năm do không like, share bài của giám đốc đang thu hút sự chú ý của dư luận.

Người tâm thần gây thiệt hại thì ai phải bồi thường?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranvandatx@xx hỏi: Nhà tôi gần bệnh viện tâm thần. Thỉnh thoảng, có bệnh nhân trốn viện sang nhà tôi đập phá chậu cây. Trường hợp này, ai có nghĩa vụ bồi thường cho gia đình tôi?

Người lao động bắt buộc phải có mặt khi xử lý kỷ luật lao động?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranhonghax@xx hỏi: Công ty tôi đang tiến hành thủ tục xử lý kỷ luật đối với một số người lao động. Tuy nhiên, khi công ty mời người lao động đến để tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật thì những người này không đến dự họp. Công ty tôi có được xử lý kỷ luật những người lao động này không?

Nghỉ việc do tinh giản biên chế có được hưởng lương hưu không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phanthuyx@xx hỏi: Tôi là viên chức nữ, năm nay 51 tuổi và đã đóng bảo hiểm xã hội được 22 năm. Hiện nay, huyện tôi sáp nhập hai trường học trên địa bàn thành một trường nên thực hiện tinh giản biên chế. Trường hợp tôi nghỉ việc do tinh giản biên chế thì có được hưởng lương hưu hay không?