Đua xe trái phép bị phạt bao nhiêu?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email quangvanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Khu vực tôi sinh sống, có nhóm thanh niên thường xuyên tụ tập và tổ chức đua xe trái phép. Hành vi đua xe trái phép bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về mức xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

b) Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.

2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

3. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi);

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

Như vậy, người đua xe máy trái phép có thể bị áp dụng mức phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài ra, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung theo quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Đổi tên cho con nuôi, có phải xin ý kiến của con?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email maianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh chị tôi mới nhận nuôi một cháu gái mười tuổi. Hiện anh chị tôi có nguyện vọng muốn đổi tên cho cháu. Anh chị tôi có quyền thay đổi tên cho cháu không?

Chậm thực hiện nghĩa vụ có bị hủy hợp đồng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamvietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có ký hợp đồng mua bán hàng hóa với một công ty khác. Tuy nhiên, đã hết thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng mà phía công ty đối tác vẫn chưa giao hàng cho công ty tôi. Xin hỏi, công ty tôi có thể hủy bỏ hợp đồng với công ty kia không và hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng như thế nào?

Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức, hiện đang công tác tại trường tiểu học công lập. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp thâm niên được tính như thế nào?

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ai rồi cũng cảm thấy vai trò, trách nhiệm của những người chủ gia đình lớn đến thế nào trong việc duy trì cuộc hôn nhân mà chúng ta đã tự nguyên lựa chọn một cách êm ấm, hạnh phúc. Đừng tự chà đạp, hủy hoại tổ ấm mà chúng ta từng dành trọn tâm huyết, sức lực vun vén, dựng xây...

Chủ tịch nước gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên

PHẠM ĐÔNG |

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc đã gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên - người đã dũng cảm cứu người bị đuối nước.

Hạnh phúc viên mãn của Son Ye Jin ở tuổi 41

THU HƯƠNG |

Ở tuổi 41, Son Ye Jin là minh hàng đầu giới giải trí Hàn Quốc với sự nghiệp phim ảnh đáng nể. Cô kết hôn cùng Hyun Bin hồi tháng 3.2022 và chuẩn bị chào đón con đầu lòng. Công chúng ngưỡng mộ cuộc sống viên mãn của nữ diễn viên và gọi cô là “Người phụ nữ may mắn có trong tay tất cả mọi thứ”.

TPHCM triển khai nhiều đầu việc đẩy nhanh tiến độ dự án Vành đai 3

MINH QUÂN |

TPHCM - Các mô hình tổ chức lãnh đạo, điều hành dự án Vành đai 3 được TPHCM thành lập nhằm đảm bảo tiến độ, đẩy nhanh hoàn thành dự án.

Chứng khoán: Mô hình 2 đáy được củng cố, VN-Index có thể hồi phục từ đáy 2

Thế Lâm |

Chỉ số chứng khoán VN-Index tăng điểm từ đầu phiên ngày 27.6 đồng thuận với thị trường chứng khoán thế giới. Theo nhận định của Công ty chứng khoán MB (MBS), mô hình 2 đáy hồi phục đang được củng cố.

Đổi tên cho con nuôi, có phải xin ý kiến của con?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email maianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh chị tôi mới nhận nuôi một cháu gái mười tuổi. Hiện anh chị tôi có nguyện vọng muốn đổi tên cho cháu. Anh chị tôi có quyền thay đổi tên cho cháu không?

Chậm thực hiện nghĩa vụ có bị hủy hợp đồng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamvietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có ký hợp đồng mua bán hàng hóa với một công ty khác. Tuy nhiên, đã hết thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng mà phía công ty đối tác vẫn chưa giao hàng cho công ty tôi. Xin hỏi, công ty tôi có thể hủy bỏ hợp đồng với công ty kia không và hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng như thế nào?

Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức, hiện đang công tác tại trường tiểu học công lập. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp thâm niên được tính như thế nào?