Đủ điều kiện nghỉ hưu, công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email huyenntx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Doanh nghiệp tôi có một lao động nam, hiện nay đã đủ 55 tuổi và làm nghề trong môi trường nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đã được quy định trong luật. Căn cứ vào thời gian đóng bảo hiểm, tuổi, thì lao động trên có thể nghỉ hưu theo quy định. Nếu người lao động vẫn muốn tiếp tục đi làm, nhưng công ty không muốn lao động này đi làm mà đơn phương chấm dứt hợp đồng để người lao động giải quyết chế độ hưu thì có đúng luật không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 36 Bộ luật Lao động 2012 quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động:

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của bộ luật này.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của toà án.

6. Người lao động chết, bị toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của bộ luật này.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

Do đó, nếu người lao động đủ tuổi theo quy định, đủ số năm đóng bảo hiểm xã hội (ít nhất 20 năm) để đủ điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng, thì công ty có nghĩa vụ phải chấm dứt hợp đồng lao động và làm thủ tục để người lao động nghỉ việc hưởng lương hưu. Việc người lao động muốn tiếp tục làm việc và nếu công ty có nhu cầu, thì hai bên có thể ký tiếp hợp đồng lao động với người cao tuổi và khi đó, phần tiền để đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động công ty sẽ trả luôn vào lương cho người lao động.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Khánh Hòa gộp kỳ chi trả lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội

Lưu Hoàng |

Khánh Hòa sẽ gộp kỳ chi trả lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội (BHXH) tháng 4 và tháng 5.2020 cho người hưởng (nhận bằng tiền mặt) từ ngày 16.4 đến ngày 20.5. 

Phải đảm bảo an toàn cho người hưởng lương hưu

Hà Anh |

Thực hiện các Chỉ thị của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ về phòng, chống dịch COVID-19, để công tác chi trả lương hưu, trợ cấp BHXH, BH thất nghiệp cho người hưởng được đầy đủ, kịp thời, an toàn, ngày 25.3, BHXH Việt Nam đã ban hành Công văn số 972/BHXH-TCKT gửi Tổng Công ty Bưu điện Việt Nam và BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về việc thực hiện chi trả lương hưu, trợ cấp BHXH, BH thất nghiệp hằng tháng qua hệ thống Bưu điện trong thời gian phòng chống dịch COVID-19.  

Nghỉ sớm, có bị trừ lương hưu?

nam dương |

Bạn đọc có email khaiminhxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là giáo viên trung học phổ thông. Tháng 11.2020 thì tôi đủ tuổi về hưu. Nếu tôi xin nghỉ trước thời gian trên thì lương hưu có bị trừ không?

Báo Lao Động luôn nỗ lực làm tròn trách nhiệm với người lao động và tổ chức Công đoàn

Thu Trà thực hiện |

93 năm thành lập, trưởng thành (14.8.1929 - 14.8.2022), Báo Lao Động luôn là tiếng nói của công nhân viên chức lao động, là tờ báo số 1 trong bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động. Nhân dịp kỷ niệm ngày ra số báo đầu tiên, Báo Lao Động phỏng vấn đồng chí Nguyễn Đình Khang - Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam. Đồng chí Nguyễn Đình Khang khẳng định, Báo Lao Động đã và đang nỗ lực làm tròn trách nhiệm với người lao động và tổ chức Công đoàn.

Từ chiếc khuôn đất đến trường quay đa phương tiện

Lam Duy |

Từ những số báo đầu tiên được in khuôn đất sét trong năm đầu 1929 với muôn vàn gian khó và phải tuyệt đối giữ bí mật, Báo Lao Động chuyển mình mạnh mẽ sang một nền tảng báo chí hiện đại, tích hợp đa phương tiện với loạt trường quay được trang bị những công nghệ báo chí hàng đầu ở thời điểm hiện nay.

Cảnh báo việc giả mạo cơ quan Công an mở lớp huấn luyện PCCC để trục lợi

HOA LỆ |

Quảng Ninh - Các đối tượng giả mạo cơ quan Công an, nhắm đến các cơ sở kinh doanh nhỏ lẻ, chưa hiểu rõ quy trình thực hiện công tác huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy nhằm trục lợi.

Lời khai "rùng mình" của đối tượng nhốt bé 3 tuổi vào tủ đông

Hoàng Vũ |

Nguyễn Trường Giang - đối tượng nhốt cháu N.H.Đ vào tủ đông lạnh - khai đã bịt miệng, bóp cổ và đập đầu cháu xuống sàn nhà...

Miền Bắc sắp trở mưa dông

AN AN |

Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia cảnh báo chiều tối và đêm nay miền Bắc trở mưa dông.

Khánh Hòa gộp kỳ chi trả lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội

Lưu Hoàng |

Khánh Hòa sẽ gộp kỳ chi trả lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội (BHXH) tháng 4 và tháng 5.2020 cho người hưởng (nhận bằng tiền mặt) từ ngày 16.4 đến ngày 20.5. 

Phải đảm bảo an toàn cho người hưởng lương hưu

Hà Anh |

Thực hiện các Chỉ thị của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ về phòng, chống dịch COVID-19, để công tác chi trả lương hưu, trợ cấp BHXH, BH thất nghiệp cho người hưởng được đầy đủ, kịp thời, an toàn, ngày 25.3, BHXH Việt Nam đã ban hành Công văn số 972/BHXH-TCKT gửi Tổng Công ty Bưu điện Việt Nam và BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về việc thực hiện chi trả lương hưu, trợ cấp BHXH, BH thất nghiệp hằng tháng qua hệ thống Bưu điện trong thời gian phòng chống dịch COVID-19.  

Nghỉ sớm, có bị trừ lương hưu?

nam dương |

Bạn đọc có email khaiminhxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là giáo viên trung học phổ thông. Tháng 11.2020 thì tôi đủ tuổi về hưu. Nếu tôi xin nghỉ trước thời gian trên thì lương hưu có bị trừ không?