Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện tham gia bảo hiểm y tế ra sao?

Minh Hương |

Chị Trang Anh hỏi: Tôi là lao động tự do, tôi có thể đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để có bảo hiểm y tế không? Hộ khẩu của tôi ở quê thì có thể mua bảo hiểm xã hội ở nơi đăng ký tạm trú?

Về vấn đề này, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: Khoản 3 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về giải thích từ ngữ như sau:

Bảo hiểm xã hội tự nguyện là loại hình bảo hiểm xã hội do Nhà nước tổ chức mà người tham gia được lựa chọn mức đóng, phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình và Nhà nước có chính sách hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm xã hội để người tham gia hưởng chế độ hưu trí và tử tuất.

Khoản 2 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về các chế độ bảo hiểm xã hội, cụ thể:

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây: Hưu trí; Tử tuất.

Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế quy định về phân cấp quản lý như sau:

1. Thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

1.1. Bảo hiểm xã hội huyện

d) Thu tiền đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện; thu tiền đóng bảo hiểm y tế của người tham gia bảo hiểm y tế cư trú trên địa bàn huyện.

Khoản 1 Điều 11 Luật Cư trú 2020 quy định về nơi cư trú của công dân như sau:

1. Nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.

Như vậy, bảo hiểm xã hội tự nguyện không bao gồm chế độ bảo hiểm y tế, trường hợp bạn vẫn muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì có thể mua bảo hiểm xã hội tự nguyện tại Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi mình đang đăng ký tạm trú.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Điều kiện xin nghỉ hưu trước tuổi trong năm nay

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi sinh năm 1967, công tác ngành đường bộ, đóng bảo hiểm xã hội được 21 năm 5 tháng từ năm 1987 đến năm 2009. Vậy trong năm nay, tôi có đủ điều kiện để xin nghỉ hưu trước tuổi không?

Gia hạn trễ bảo hiểm y tế có gián đoạn giá trị sử dụng không?

QUỲNH CHI |

Bạn đọc Nguyễn Thị Thúy Na hỏi: Tôi đóng trễ tiền gia hạn thẻ bảo hiểm y tế (BHYT). Vậy tôi có được gia hạn lại thẻ BHYT không? 

Khi nào được thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu bảo hiểm y tế?

Bảo Hân (T/H) |

Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu bảo hiểm y tế là cơ sở khám chữa bệnh đầu tiên theo đăng ký của người tham gia bảo hiểm y tế và được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế. 

Bắt buộc mua bảo hiểm xe máy: Thêm bực khi làm thủ tục đòi quyền lợi

ANH THƯ (TH) |

Nhiều bạn đọc bày tỏ quan điểm trước đề xuất xem xét bãi bỏ quy định bắt buộc tham gia bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối với mô tô, xe máy.

Đà Nẵng: Sóng biển vẫn dâng cao, khuyến cáo người dân chưa ra đường

NHÓM PV |

Đà Nẵng - Mưa lớn, gió mạnh và giật liên hồi trong đêm 27 và rạng sáng 28.9 đã khiến Đà Nẵng trở nên hoang tàn xơ xác. Đến trưa nay 28.9, sóng biển vẫn dâng cao, chính quyền khuyến cáo người dân chưa nên ra đường chờ bão số 4 Noru tan hẳn.

Nỗi ám ảnh khi những cảnh nóng trong phim bị phát tán

DIỆU HUYỀN |

Một trong những rủi ro lớn nhất khiến các diễn viên e ngại khi đóng cảnh nóng trên phim trường là cảnh này bị phát tán sai trái.

Đà Nẵng không thiệt hại nhiều sau bão số 4, người dân dọn dẹp đường phố

Thùy Trang |

Đà Nẵng - Sáng 28.9, mặc dù vẫn còn gió, đặc biệt là khu vực ven biển nhưng người dân Đà Nẵng đã bắt tay dọn dẹp nhà cửa, đường phố. Hàng loạt cây xanh ngã đổ, bật gốc, tuy nhiên người dân thở phào vì bão vào êm hơn dự báo, chưa có thiệt hại đáng kể về tài sản.

Bão số 4 gây nhiều thiệt hại ở Trung Trung Bộ, cảnh báo nguy cơ lũ quét

Nhóm PV |

Rạng sáng 28.9, bão số 4 đã đổ bộ vào các tỉnh Trung Trung Bộ. Tại thành phố Đà Nẵng, Huế, Quảng Ngãi, Kon Tum,... đã có mưa to, gió giật mạnh làm nhiều cây xanh bị ngã đổ, nhà dân bị tốc mái, nhiều khu vực dân cư bị mất điện.

Điều kiện xin nghỉ hưu trước tuổi trong năm nay

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi sinh năm 1967, công tác ngành đường bộ, đóng bảo hiểm xã hội được 21 năm 5 tháng từ năm 1987 đến năm 2009. Vậy trong năm nay, tôi có đủ điều kiện để xin nghỉ hưu trước tuổi không?

Gia hạn trễ bảo hiểm y tế có gián đoạn giá trị sử dụng không?

QUỲNH CHI |

Bạn đọc Nguyễn Thị Thúy Na hỏi: Tôi đóng trễ tiền gia hạn thẻ bảo hiểm y tế (BHYT). Vậy tôi có được gia hạn lại thẻ BHYT không? 

Khi nào được thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu bảo hiểm y tế?

Bảo Hân (T/H) |

Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu bảo hiểm y tế là cơ sở khám chữa bệnh đầu tiên theo đăng ký của người tham gia bảo hiểm y tế và được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế.