Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được trợ cấp thất nghiệp?

Nam dương |

Bạn đọc có email tuanhungxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm và chấm dứt hợp đồng lao động với công ty tháng 5.2020 do ảnh hưởng của dịch COVID-19. Sau đó, tôi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện tại địa phương. Tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Điều 46 Luật Việc làm 2013 quy định: Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

Như vậy, nếu trong vòng 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động mà bạn có đi đăng ký thất nghiệp thì sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Nam dương
TIN LIÊN QUAN

Không phải đóng BHXH bắt buộc, có được phụ cấp gì không?

đặng nụ |

Bạn đọc có email kinguyxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện bác tôi có ký kết hợp đồng lao động với một công ty. Tuy nhiên, bác tôi không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Xin hỏi, công ty có phải trả thêm cho bác tôi khoản tiền nào không?

Hướng dẫn đóng tiếp BHXH tự nguyện trên Cổng dịch vụ công Quốc gia

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam triển khai tích hợp, cung cấp trên Cổng dịch vụ công Quốc gia 2 dịch vụ thanh toán trực tuyến: “Gia hạn thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT) theo hộ gia đình” và “Đóng tiếp BHXH tự nguyện”. 

Đóng BHXH 8 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

nam dương |

Bạn đọc có email lethuyxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có thai được 5 tháng. Do điều kiện sức khỏe không bảo đảm, bác sĩ chỉ định phải nghỉ việc để tránh ảnh hưởng đến sức khỏe thai nhi. Tôi mới tham gia BHXH được 8 tháng và nghe nói trong trường hợp phải nghỉ việc để bảo đảm sức khỏe của thai nhi, chỉ cần tham gia BHXH 3 tháng thì được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Chứng khoán: VN-Index kết thúc nhịp hồi kỹ thuật hay tích lũy đi ngang?

Thế Lâm |

Thị trường chứng khoán tiếp tục thể hiện sự thất thường và khó lường với phiên giảm hơn 20 điểm kết phiên giao dịch ngày 30.6. Khép lại quý II, VN-Index dưới ngưỡng 1.200 điểm trong bối cảnh thanh khoản ở mức thấp.

Cập nhật điểm thi vào lớp 10 năm 2022 tại 63 tỉnh thành

Tường Vân |

Nhiều tỉnh thành trên cả nước đã hoàn tất chấm thi, bắt đầu công bố điểm thi vào lớp 10 THPT năm học 2022-2023.

Phú Yên: Kỷ luật hàng loạt cán bộ và đảng viên

Hoài Luân |

Ngày 30.6, Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Phú Yên ban hành thông báo về kết quả Kỳ họp lần thứ 11 của Ủy ban. Qua đó, Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Phú Yên đã thi hành kỷ luật hàng loạt cán bộ, đảng viên do vi phạm quy định của Đảng, pháp luật của Nhà nước.

Công an TPHCM thông tin về tiêu cực trong làm căn cước công dân

Huyên Nguyễn |

TPHCM - Từ vụ việc đại uý công an quận Gò Vấp liên quan đến vụ “dịch vụ làm nhanh” căn cước công dân, Công an TPHCM có những chấn chỉnh, phòng ngừa vi phạm... và sẽ xử phạt nghiêm theo quy định của ngành.

PODCAST: Giờ thứ 9 - Ước muốn có một tình yêu (Phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9- Không ai trong chúng ta là chưa từng có một tình yêu lớn trong đời. Nhưng không phải ai cũng may mắn có được một tình yêu yên bình.  Rất rất nhiều những mối tình phải trải qua biết bao trở ngại, chông gai, vấp váp. Có người không đủ can đảm, không đủ kiên cường và điều quan trọng nhất là không đủ niềm tin nên đã đánh mất tình yêu của mình. Để rồi sau đó, họ mãi mãi không bao giờ có được một mối tình thực sự nữa.

Không phải đóng BHXH bắt buộc, có được phụ cấp gì không?

đặng nụ |

Bạn đọc có email kinguyxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện bác tôi có ký kết hợp đồng lao động với một công ty. Tuy nhiên, bác tôi không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Xin hỏi, công ty có phải trả thêm cho bác tôi khoản tiền nào không?

Hướng dẫn đóng tiếp BHXH tự nguyện trên Cổng dịch vụ công Quốc gia

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam triển khai tích hợp, cung cấp trên Cổng dịch vụ công Quốc gia 2 dịch vụ thanh toán trực tuyến: “Gia hạn thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT) theo hộ gia đình” và “Đóng tiếp BHXH tự nguyện”. 

Đóng BHXH 8 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

nam dương |

Bạn đọc có email lethuyxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có thai được 5 tháng. Do điều kiện sức khỏe không bảo đảm, bác sĩ chỉ định phải nghỉ việc để tránh ảnh hưởng đến sức khỏe thai nhi. Tôi mới tham gia BHXH được 8 tháng và nghe nói trong trường hợp phải nghỉ việc để bảo đảm sức khỏe của thai nhi, chỉ cần tham gia BHXH 3 tháng thì được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?