Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần?

nam dương |

Bạn đọc có email dinhnga18xx@x  gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Nếu sau này tôi không đủ điều kiện hưởng lương hưu hàng tháng thì có được nhận bảo hiểm xã hội một lần không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về bảo hiểm xã hội một lần đối với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện như sau:

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 73 của luật này nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội mà không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 2 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của đối tượng được Nhà nước hỗ trợ thực hiện theo quy định tại khoản 2 điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 điều này.

4. Thời điểm tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần là thời điểm ghi trong quyết định của cơ quan bảo hiểm xã hội.

5. Việc thực hiện chế độ bảo hiểm xã hội đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện đang hưởng lương hưu ra nước ngoài để định cư được thực hiện theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 65 của luật này.

Do đó, nếu bạn không đủ điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng thì sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Xin gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ nhãn hiệu thế nào?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ: buihienxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Văn bằng bảo hộ nhãn hiệu của công ty tôi còn hiệu lực 8 tháng. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về việc gia hạn hiệu lực của văn bằng bảo hộ nhãn hiệu?

Vay vốn từ nước ngoài, trả nợ thế nào?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ hunghaixx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đăng ký khoản vay nước ngoài trung, dài hạn không được Chính phủ bảo lãnh. Hình thức thanh toán là bù trừ các khoản phải thu trực tiếp với bên cho vay. Trường hợp trên công ty tôi có cần phải trả nợ thông qua tài khoản vay không?

Người lao động chết, ai được hưởng trợ cấp tuất do bảo hiểm xã hội chi

nam dương |

Bạn đọc có email diepbaoxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động đang làm việc thì bị bệnh mất đột ngột. Thân nhân nào của người lao động sẽ được nhận trợ cấp tuất do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả?

Chứng khoán: Càng giảm sâu càng hồi mạnh, VN-Index tăng vọt 26 điểm

Đức Mạnh |

Sắc xanh trở lại thị trường chứng khoán sau chuỗi phiên giảm tụt đáy. Khối ngoại giao dịch hưng phấn khi mua ròng hơn 225 tỉ đồng.

Bộ Tài chính cảnh báo rủi ro đầu tư trên Passion Invest, Finhay, Tikop

ĐÌNH TRƯỜNG |

Chiều ngày 5.10, Bộ Tài chính đưa ra cảnh báo người dân cần thận trọng khi thực hiện giao dịch đầu tư chứng khoán trên các website, app chưa được cấp phép. 

Tạm dừng phiên xử bị cáo Dương Thị Bạch Diệp vì chủ tọa báo bệnh

Anh Tú |

TPHCM - Chiều ngày 5.10, TAND Cấp cao tại TPHCM tạm hoãn phiên phúc thẩm xem xét kháng cáo của các bị cáo trong vụ án sai phạm hoán đổi “đất vàng” 185 Hai Bà Trưng (Q.3, TPHCM) đối với bị cáo Dương Thị Bạch Diệp, Nguyễn Thành Tài và đồng phạm.

Cơ sở kinh doanh xăng dầu ở Đắk Lắk cam kết không găm hàng

Bảo Trung |

Hàng trăm cơ sở kinh doanh xăng dầu trên địa bàn tỉnh Đắk Lắk cam kết không đầu cơ găm hàng thu lợi bất chính và chỉ ngừng bán hàng khi có lý do chính đáng, đồng thời được cơ quan có thẩm quyền cho phép...

Kỳ tích cứu sống cặp song sinh sinh non nặng 500g

Lệ Hà |

Bệnh viện Phụ sản Trung ương vừa chăm sóc, điều trị thành công cho cặp song sinh sinh non ở tuần 25 nặng 500g/bé.

Xin gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ nhãn hiệu thế nào?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ: buihienxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Văn bằng bảo hộ nhãn hiệu của công ty tôi còn hiệu lực 8 tháng. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về việc gia hạn hiệu lực của văn bằng bảo hộ nhãn hiệu?

Vay vốn từ nước ngoài, trả nợ thế nào?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ hunghaixx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đăng ký khoản vay nước ngoài trung, dài hạn không được Chính phủ bảo lãnh. Hình thức thanh toán là bù trừ các khoản phải thu trực tiếp với bên cho vay. Trường hợp trên công ty tôi có cần phải trả nợ thông qua tài khoản vay không?

Người lao động chết, ai được hưởng trợ cấp tuất do bảo hiểm xã hội chi

nam dương |

Bạn đọc có email diepbaoxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động đang làm việc thì bị bệnh mất đột ngột. Thân nhân nào của người lao động sẽ được nhận trợ cấp tuất do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả?