Đóng bảo hiểm xã hội 3 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email khanhlyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã tham gia BHXH được hơn 2 năm. Hiện tôi đang có thai được hơn 3 tháng nhưng do sức khỏe yếu, bác sỹ có chỉ định hạn chế đi lại và làm việc. Do vậy, tôi muốn xin nghỉ làm ở công ty để dưỡng thai. Trường hợp của tôi khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo Điều 31 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Do bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội được hơn 2 năm mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền nên sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

 

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Đặng Nụ
TIN LIÊN QUAN

Có được giữ phụ kiện để đòi công ty trả lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email datlex@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có giao khoán hạng mục lắp đặt cho tổ đội thi công, nhưng trong quá trình đội thi công gửi đề nghị thanh toán thì công ty lấy nhiều lý do để chậm trả lương cho công nhân. Tổ đội có tạm giữ một số phụ kiện của công ty giao cho lắp đặt để yêu cầu công ty thanh toán khối lượng theo đúng hợp đồng, sau khi được thanh toán sẽ tiến hành lắp đặt tiếp tục. Trường hợp này tổ đội thi công có vi phạm pháp luật không?

Có phải trả lương khi người lao động nghỉ sảy thai?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tienphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được nghỉ chế độ sẩy thai 20 ngày, từ 20.4 đến 9.5.2019. Tôi có được hưởng lương 2 ngày lễ là 30.4 và 1.5 không? Công ty không trả lương cho tôi 2 ngày lễ này có đúng không?

Có phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động nước ngoài?

Nam Dương |

Bạn đọc có email moopingx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có người bạn là người nước ngoài, làm việc cho một công ty liên tục từ năm 2014 đến nay, có ký hợp đồng không xác định thời hạn và công ty có đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Nay công ty tuyên bố ngừng kinh doanh và không đồng ý trả trợ cấp mất việc cho người nước ngoài này. Công ty làm vậy đúng không?

Khởi tố cựu Cục trưởng Cục đăng kiểm Việt Nam

Việt Dũng |

Mở rộng điều tra vụ án sai phạm tại các trung tâm đăng kiểm, cơ quan Cảnh sát điều tra Công an TPHCM vừa khởi tố thêm 5 bị can khác.

Không khí lạnh suy yếu dần, Bắc Bộ nắng hanh và tăng nhiệt

AN AN |

Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia nhận định không khí lạnh tác động mạnh đến Bắc Bộ từ đêm nay đến ngày mai 18.1. Từ ngày 19.1, ngày có nắng hanh và nhiệt độ có xu hướng tăng nhẹ. 

Nở rộ dịch vụ cho thuê người yêu về nhà ra mắt dịp Tết

Phùng Nhung |

Nhiều người trẻ mỗi dịp về quê ăn Tết lại bị bố mẹ thúc giục chuyện yêu đương, kết hôn, sinh con. Vì lẽ đó, họ tìm đến dịch vụ cho thuê người yêu để trấn an tâm lý gia đình.

Vì sao gốc đào Nhật Tân được chào bán với giá 200 triệu đồng?

Quỳnh Trang |

Sáng 17.1, dọc đại lộ Lê-Nin, thành phố Vinh (Nghệ An) tấp nập cảnh mua - bán hoa, cây cảnh phục vụ Tết Nguyên đán. Trong đó, thu hút nhiều người xem nhất là gian trưng bày gốc đào Nhật Tân của anh Đặng Văn Cường (36 tuổi, trú TP Vinh) bởi nơi đây trưng bày gốc cổ thụ độc đáo với thế "rồng bay".

Nhìn lại diễn biến vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp

Bảo Bình - Dương Anh |

Liên quan vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp, sau hơn nửa tháng tìm kiếm, lực lượng cứu hộ đã đưa được đoạn cọc thứ nhất (dài 12m) trong số 3 đoạn của cọc bêtông lên mặt đất và đang tiến hành các bước cứu hộ tiếp theo. 

Có được giữ phụ kiện để đòi công ty trả lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email datlex@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có giao khoán hạng mục lắp đặt cho tổ đội thi công, nhưng trong quá trình đội thi công gửi đề nghị thanh toán thì công ty lấy nhiều lý do để chậm trả lương cho công nhân. Tổ đội có tạm giữ một số phụ kiện của công ty giao cho lắp đặt để yêu cầu công ty thanh toán khối lượng theo đúng hợp đồng, sau khi được thanh toán sẽ tiến hành lắp đặt tiếp tục. Trường hợp này tổ đội thi công có vi phạm pháp luật không?

Có phải trả lương khi người lao động nghỉ sảy thai?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tienphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được nghỉ chế độ sẩy thai 20 ngày, từ 20.4 đến 9.5.2019. Tôi có được hưởng lương 2 ngày lễ là 30.4 và 1.5 không? Công ty không trả lương cho tôi 2 ngày lễ này có đúng không?

Có phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động nước ngoài?

Nam Dương |

Bạn đọc có email moopingx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có người bạn là người nước ngoài, làm việc cho một công ty liên tục từ năm 2014 đến nay, có ký hợp đồng không xác định thời hạn và công ty có đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Nay công ty tuyên bố ngừng kinh doanh và không đồng ý trả trợ cấp mất việc cho người nước ngoài này. Công ty làm vậy đúng không?