Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có phải bồi thường?

phương dung |

Bên bán không giao hàng đúng cam kết và hai bên không thỏa thuận về việc phạt vi phạm hợp đồng. Nếu chúng tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng thì có phải bồi thường không?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email phuyenxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe -trả lời:

Điều 428 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng như sau:

1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại khi bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trong hợp đồng hoặc các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt kể từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ, trừ thỏa thuận về phạt vi phạm, bồi thường thiệt hại và thỏa thuận về giải quyết tranh chấp. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán phần nghĩa vụ đã thực hiện.

4. Bên bị thiệt hại do hành vi không thực hiện đúng nghĩa vụ trong hợp đồng của bên kia được bồi thường.

5. Trường hợp việc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng không có căn cứ quy định tại khoản 1 điều này thì bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng được xác định là bên vi phạm nghĩa vụ và phải thực hiện trách nhiệm dân sự theo quy định của bộ luật này, luật khác có liên quan do không thực hiện đúng nghĩa vụ trong hợp đồng.

Như vậy, nếu bên bán hàng vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trong hợp đồng thì công ty bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không phải bồi thường.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Khi nào doanh nghệp được đơn phương chấm dứt hợp đồng?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ hoaianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ doanh nghiệp sử dụng trên 20 lao động. Hiện giờ do khó khăn vì ảnh hưởng dịch COVID-19, tôi muốn chấm dứt hợp đồng với một số công nhân. Tôi được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp nào?

Chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, có được trả sổ bảo hiểm xã hội?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thuhuongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi vừa có nhân viên chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Công ty có phải trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho người này không?

Chấm dứt hợp đồng lao động, phải báo trước bao lâu?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ trangnhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm với công ty. Hiện đã chuẩn bị hết hạn hợp đồng nhưng hai bên không muốn ký hợp đồng mới. Trước ngày hết hạn hợp đồng 7 ngày, công ty thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với tôi, như vậy có đúng không?

Cho ý kiến Dự thảo Báo cáo Chính trị trình Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam

Linh Nguyên - Hải Nguyễn |

Hà Nội -  Chiều 29.11, Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tổ chức khai mạc Hội nghị lần thứ 31 (khoá XIII) dưới sự chủ trì của Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Tổng LĐLĐ VN Nguyễn Đình Khang. Tới dự có các đồng chí đại diện các ban xây dựng Đảng Trung ương.

Bồ Đào Nha gửi bằng chứng lên FIFA khẳng định Ronaldo ghi bàn

Chi Trần |

Truyền thông đưa tin Bồ Đào Nha sẽ cung cấp bằng chứng cho FIFA để chứng minh Cristiano Ronaldo là người ghi bàn vào lưới Uruguay.

Interactive: Bạn biết gì về trận Anh vs Wales tại World Cup 2022?

Nhóm PV |

Lượt trận cuối cùng vòng bảng World Cup 2022 sẽ chính thức khởi tranh vào tối nay 29.11 và rạng sáng 30.11. Tâm điểm là cuộc so tài giữa đội tuyển Anh và đối thủ láng giềng xứ Wales. Cùng tham gia thử thách với báo Lao Động để nắm rõ hơn về trận đấu này nhé.

Tham gia chương trình truyền hình tương tác của Báo Lao Động bằng cách theo dõi câu hỏi, bấm vào phương án trả lời mà bạn cho là đúng ngay trên màn hình video tương tác dưới đây.

NVL và PDR trần cứng, hàng triệu cổ phiếu bị call margin ầm ầm khớp lệnh

Đức Mạnh |

Dấu hiệu dòng tiền nhập cuộc từ phiên hôm qua đã được xác nhận. Hai cổ phiếu NVL và PDR chính thức trần cứng, chấm dứt chuỗi giảm sàn kỷ lục.

Điêu đứng vì trở thành đối tác chiến lược Công ty Egame của Shark Thủy

TÙNG GIANG - BÙI THƠM |

Với hứa hẹn lãi suất 15%/năm, Công ty cổ phần Đầu tư và Phân phối Egame do ông Nguyễn Ngọc Thủy (Shark Thủy) làm Chủ tịch Hội đồng quản trị đã kí hàng loạt "Hợp đồng thỏa thuận hợp tác chiến lược" với các nhà đầu tư. Sau một thời gian đầu tư mua cổ phần của Công ty Egame, nhiều cổ đông như “sống dở, chết dở" vì đến hạn nhưng không thể rút được tiền.

Khi nào doanh nghệp được đơn phương chấm dứt hợp đồng?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ hoaianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ doanh nghiệp sử dụng trên 20 lao động. Hiện giờ do khó khăn vì ảnh hưởng dịch COVID-19, tôi muốn chấm dứt hợp đồng với một số công nhân. Tôi được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp nào?

Chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, có được trả sổ bảo hiểm xã hội?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thuhuongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi vừa có nhân viên chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Công ty có phải trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho người này không?

Chấm dứt hợp đồng lao động, phải báo trước bao lâu?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ trangnhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm với công ty. Hiện đã chuẩn bị hết hạn hợp đồng nhưng hai bên không muốn ký hợp đồng mới. Trước ngày hết hạn hợp đồng 7 ngày, công ty thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với tôi, như vậy có đúng không?