Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có được hưởng trợ cấp thôi việc?

bùi nhung |

Bạn đọc có email hoakhanh6xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Xin hỏi, tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không? Thời gian tính trợ cấp thôi việc được xác định như thế nào?

Luật gia Bùi Thị Nhung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 48 Bộ luật Lao động 2012 quy định về trợ cấp thôi việc như sau:

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 6 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

Khoản 9 Điều 36 Bộ luật Lao động 2012 quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động bao gồm:

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của bộ luật này.

Như vậy, trường hợp người lao động làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thuộc một trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động và được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của Bộ luật Lao động.

Thời gian tính trợ cấp thôi việc được tính bằng tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

bùi nhung
TIN LIÊN QUAN

Có phải đóng tiền bảo hiểm y tế khi nghỉ thai sản?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ daothomx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang trong thời gian nghỉ chế độ thai sản. Trong thời gian này, tôi có phải đóng tiền để được hưởng bảo hiểm y tế không?

Làm hỏng thiết bị của công ty, có bị khấu trừ lương?

bùi nhung |

Bạn đọc có email tuyettranx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động làm hỏng thiết bị của công ty. Công ty tôi có được khấu trừ vào lương khi người lao động làm hỏng thiết bị của công ty không, mức khấu trừ như thế nào?

Bị phạt thế nào nếu vi phạm điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm?

phạm hằng |

Bạn đọc có email honganhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi thấy một số quán ăn đường phố không đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm; thức ăn không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn; có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập. Mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định về bảo đảm an toàn thực phẩm được quy định như thế nào?

Bản tin công đoàn: Đóng BHXH tối thiểu bao nhiêu năm để hưởng lương hưu?

Nhóm PV |

Bản tin công đoàn hôm nay có những nội dung chính sau: Công đoàn Viên chức tuyên dương 503 học sinh đoạt giải quốc gia, quốc tế; LĐLĐ Thái Nguyên sẽ tổ chức Lễ cưới tập thể cho 22 cặp đôi; Đà Nẵng hỗ trợ cho học sinh mầm non cao hơn quy định của Chính phủ;…

43 trường đại học xét tuyển bổ sung năm 2022

Trang Hà |

Báo Lao Động cập nhật danh sách các trường đại học thông báo xét tuyển bổ sung năm 2022, tính đến ngày 22.9, giúp quý phụ huynh và học sinh thuận tiện theo dõi.

Giáo viên dạy trẻ tự kỷ bầm tay, tím mặt để hiểu thế giới bí mật của trẻ

Nhóm PV |

Sau tất cả, mong mỏi lớn nhất của những người nuôi dạy trẻ tự kỷ là nhận được sự đồng hành từ phía gia đình và toàn xã hội để giúp các em hòa nhập, phát triển và sống thật hạnh phúc.

Tin sáng: Tàu vũ trụ NASA ghi nhận bề mặt sao Hỏa bị tấn công

NHÓM PV |

PODCAST Tin sáng: Tàu vũ trụ NASA ghi nhận bề mặt sao Hỏa bị tấn công; ĐH Y Dược - ĐH Quốc gia Hà Nội thông báo danh sách trúng tuyển; Tuyển Việt Nam thắng đậm Singapore...

Dịch sốt xuất huyết tăng đột biến, người dân ùn ùn nhập viện

Thùy Linh - Tường Vân |

Tại Hà Nội, ngoài loại virus gây bệnh sốt xuất huyết lưu hành là Dengue 1 và Dengue 2, đã phát hiện thêm chủng virus Dengue 4. CDC Hà Nội dự báo, số ca mắc sốt xuất huyết tiếp tục gia tăng trong thời gian tới do đang trong cao điểm mùa dịch. Đáng lo ngại, đã có 4 trường hợp tử vong vì sốt xuất huyết tại Hà Nội. Với hàng trăm ổ dịch đang hoạt động, dịch chồng dịch, cơ sở y tế các tuyến trên địa bàn thành phố đang đối mặt nguy cơ quá tải.

Có phải đóng tiền bảo hiểm y tế khi nghỉ thai sản?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ daothomx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang trong thời gian nghỉ chế độ thai sản. Trong thời gian này, tôi có phải đóng tiền để được hưởng bảo hiểm y tế không?

Làm hỏng thiết bị của công ty, có bị khấu trừ lương?

bùi nhung |

Bạn đọc có email tuyettranx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động làm hỏng thiết bị của công ty. Công ty tôi có được khấu trừ vào lương khi người lao động làm hỏng thiết bị của công ty không, mức khấu trừ như thế nào?

Bị phạt thế nào nếu vi phạm điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm?

phạm hằng |

Bạn đọc có email honganhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi thấy một số quán ăn đường phố không đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm; thức ăn không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn; có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập. Mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định về bảo đảm an toàn thực phẩm được quy định như thế nào?