Đối tượng được đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ở Bệnh viện 108

Minh Hương |

Ông Đinh Xuân Mà gửi câu hỏi: Đối tượng nào được đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu ở Bệnh viện Trung ương Quân đội 108?

Về vấn đề này, Luật sư Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 6 Thông tư số 40/2015/TT-BYT quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế quy định về cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến trung ương và tương đương như sau:

1. Bệnh viện đa khoa trực thuộc Bộ Y tế, trừ các bệnh viện quy định tại Khoản 3 Điều này;

2. Bệnh viện chuyên khoa, Viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế có Phòng khám đa khoa;

3. Bệnh viện Hữu Nghị, Bệnh viện C Đà Nẵng và Bệnh viện Thống Nhất trực thuộc Bộ Y tế;

4. Bệnh viện hạng đặc biệt, bệnh viện hạng I trực thuộc Bộ Quốc phòng, Viện Y học cổ truyền Quân đội, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế quy định về đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 9 Điều 5 và Điều 6 Thông tư này trong các trường hợp sau đây:

a) Người thường trú, tạm trú có thời hạn hoặc làm việc trên địa bàn quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh không có cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 3 và Điều 4 Thông tư này hoặc các cơ sở đó không đáp ứng được việc khám bệnh, chữa bệnh ban đầu cho người tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của Giám đốc Sở Y tế sau khi có sự thống nhất bằng văn bản của Giám đốc Bảo hiểm xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

b) Người thường trú, tạm trú có thời hạn hoặc làm việc trên địa bàn quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 9 Điều 5 và Điều 6 Thông tư này do Giám đốc Sở Y tế quy định sau khi có sự thống nhất bằng văn bản của Giám đốc Bảo hiểm xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Như vậy, trường hợp đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 cần đáp ứng các điều kiện theo quy định nêu trên.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Trường hợp công ty phải trả 14 ngày lương ngừng việc cho NLĐ

Minh Phương |

Bạn đọc Trung Lê gửi câu hỏi: Công ty có bắt buộc phải trả 14 ngày lương ngừng việc cho người lao động không?

Tham gia bảo hiểm xã hội 20 năm có được bảo lưu thời gian đóng không

Minh Hương |

Luật sư trả lời bạn đọc liên quan đến quy định bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Nghỉ làm từ tháng 9.2021 có được nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116 không

Minh Hương |

Bạn đọc Trần Thanh Nam hỏi: Tôi nghỉ làm công ty cũ từ tháng 9.2021, nhưng bảo hiểm của tôi bảo lưu, tới tháng 10.2021 tôi đi làm công ty mới và tham gia bảo hiểm xã hội tiếp. Vậy tôi có được hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp theo Nghị quyết 116 không?

Hà Nội lý giải lý do tỷ lệ tiêm COVID-19 mũi 4 thấp

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - Theo Sở Y tế Hà Nội, dịch COVID-19 đã được kiểm soát nên người dân có tâm lý chủ quan, lơ là, đánh giá thấp sự nguy hiểm. Việc tiêm vaccine phòng COVID-19 mũi 4 cho người trên 18 tuổi và mũi 2 đối với trẻ từ 5 đến dưới 12 tuổi thấp là do người dân còn tâm lý chủ quan.

Số ca COVID-19 tăng trở lại, Hà Nội tăng cường giám sát biến chủng mới

Thùy Linh |

Sở Y tế Hà Nội vừa có Công văn gửi Trung tâm Kiểm soát bệnh tật thành phố Hà Nội; Trung tâm Y tế các quận, huyện, thị xã; các bệnh viện trực thuộc Sở Y tế về việc tăng cường công tác phòng, chống dịch COVID-19.

Hà Nội: Cắt ngọn căn nhà vi phạm xây dựng gần di tích quốc gia ở Cầu Giấy

Ái Vân |

Hà Nội - Quận Cầu Giấy sẽ tập trung xử lý các trường hợp vi phạm trật tự xây dựng công trình nhà ở riêng lẻ và tại các dự án theo kết luận của Thanh tra Chính phủ và Thanh tra Bộ Xây dựng ở công trình B9 khu 5,2ha Yên Hòa...

"Có liêm, có sạch" mới có thể đấu tranh phòng chống tham nhũng, tiêu cực

Vương Trần |

Trưởng Ban Tổ chức Trung ương yêu cầu cán bộ làm công tác phòng chống tham nhũng, tiêu cực phải tự rèn luyện, tu dưỡng phẩm chất đạo đức, phải trong sạch, liêm khiết, trọng danh dự nhân phẩm, bởi có liêm, có sạch mới có thể đấu tranh phòng chống tham nhũng, tiêu cực.

Số ca COVID-19 vẫn ở mức hơn 900 ca, còn 29 F0 nặng phải thở oxy

Thùy Linh |

Tối 6.7, theo Bộ Y tế, cả nước ghi nhận thêm 913 bệnh nhân mắc COVID-19 mới, giảm 76 ca so với hôm qua (989 ca). Hôm nay không ghi nhận F0 tử vong.

Trường hợp công ty phải trả 14 ngày lương ngừng việc cho NLĐ

Minh Phương |

Bạn đọc Trung Lê gửi câu hỏi: Công ty có bắt buộc phải trả 14 ngày lương ngừng việc cho người lao động không?

Tham gia bảo hiểm xã hội 20 năm có được bảo lưu thời gian đóng không

Minh Hương |

Luật sư trả lời bạn đọc liên quan đến quy định bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Nghỉ làm từ tháng 9.2021 có được nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116 không

Minh Hương |

Bạn đọc Trần Thanh Nam hỏi: Tôi nghỉ làm công ty cũ từ tháng 9.2021, nhưng bảo hiểm của tôi bảo lưu, tới tháng 10.2021 tôi đi làm công ty mới và tham gia bảo hiểm xã hội tiếp. Vậy tôi có được hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp theo Nghị quyết 116 không?