Đổi tên cho con nuôi, có phải xin ý kiến của con?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email maianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh chị tôi mới nhận nuôi một cháu gái mười tuổi. Hiện anh chị tôi có nguyện vọng muốn đổi tên cho cháu. Anh chị tôi có quyền thay đổi tên cho cháu không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:   

Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi tên như sau:

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

Như vậy, anh chị bạn có quyền thay đổi tên cho cháu nếu được cháu đồng ý.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Đặng Nụ
TIN LIÊN QUAN

Muốn làm chủ dây họ, hụi cần đáp ứng điều kiện gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huydungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một số người bạn đang có ý định tổ chức dây họ nhằm mục đích tương trợ lẫn nhau. Để làm thành viên hay chủ họ chúng tôi cần đáp ứng điều kiện gì? Việc thỏa thuận về dây họ cần tuân theo hình thức nào không?

Làm việc cách quãng có được tính ngày phép theo thâm niên?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Người lao động đã làm việc tại công ty được 7 năm, sau đó xin chấm dứt hợp đồng lao động. Hợp đồng lao động chấm dứt được 2 tháng thì người lao động xin trở lại công ty làm việc. Trường hợp này có được duy trì thâm niên làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc không?

Tự nghỉ việc đi khám bệnh có được hưởng lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huetayx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi tự nghỉ việc đi khám bệnh. Ngày nghỉ đó có tôi hưởng lương không?

Chặn thông tin xấu độc tác động tiêu cực tới thị trường

CẨM HÀ |

Để tránh gây tác động tiêu cực đến thị trường, Bộ Xây dựng đề nghị Bộ Công an xử lý nghiêm hoạt động của các sàn giao dịch bất động sản (BĐS) và hoạt động môi giới BĐS vi phạm pháp luật, các hành vi đưa thông tin không chính xác. 

Doanh nghiệp gặp khó trong tuyển dụng lao động

ANH THƯ |

Mặc dù đã đăng tải thông tin tuyển dụng trên nhiều kênh khác nhau, song nhiều doanh nghiệp vẫn rơi vào thế khó, không tuyển được lao động như mong muốn. Cán cân cung - cầu lao động “vênh” nhau buộc cơ quan quản lý tăng cường công tác dự báo thị trường lao động, kết nối việc làm.

Lắng mình trong những giai âm về mẹ cha ở “Ơn nghĩa sinh thành” mùa Vu Lan

Bình An |

Kịch bản đêm nhạc “Ơn nghĩa sinh thành” mùa Vu Lan xâu chuỗi cảm xúc trong những ca khúc nổi tiếng về tình mẫu tử, phụ tử như “Gặp mẹ trong mơ”, “Ghánh mẹ”, “Huyền thoại mẹ”, “Ba kể con nghe”…

Biểu dương những nạn nhân chất độc da cam đã nỗ lực vươn lên, tỏa sáng

PHẠM ĐÔNG |

Chương trình giao lưu - nghệ thuật "Hồi sinh từ mảnh cầu vồng" là dịp biểu dương những tấm gương nạn nhân chất độc da cam đã tỏa sáng bằng nỗ lực và khát vọng vươn lên mạnh mẽ, vượt qua hoàn cảnh nghiệt ngã để hòa nhập cộng đồng.

U16 Việt Nam gặp lại U16 Indonesia tại chung kết U16 Đông Nam Á 2022

MINH PHONG |

U16 Việt Nam sẽ tái đấu với U16 Indonesia trong trận chung kết giải vô địch U16 Đông Nam Á 2022. 

Muốn làm chủ dây họ, hụi cần đáp ứng điều kiện gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huydungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một số người bạn đang có ý định tổ chức dây họ nhằm mục đích tương trợ lẫn nhau. Để làm thành viên hay chủ họ chúng tôi cần đáp ứng điều kiện gì? Việc thỏa thuận về dây họ cần tuân theo hình thức nào không?

Làm việc cách quãng có được tính ngày phép theo thâm niên?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Người lao động đã làm việc tại công ty được 7 năm, sau đó xin chấm dứt hợp đồng lao động. Hợp đồng lao động chấm dứt được 2 tháng thì người lao động xin trở lại công ty làm việc. Trường hợp này có được duy trì thâm niên làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc không?

Tự nghỉ việc đi khám bệnh có được hưởng lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huetayx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi tự nghỉ việc đi khám bệnh. Ngày nghỉ đó có tôi hưởng lương không?