Độ tuổi cấp, đổi thẻ căn cước công dân

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi năm nay 13 tuổi, xin hỏi, tôi đã đủ tuổi để được cấp căn cước công dân chưa? Độ tuổi cấp thẻ căn cước hiện nay được quy định ra sao?

Về vấn đề này, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về người được cấp thẻ căn cước công dân và số thẻ căn cước công dân như sau:

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ căn cước công dân.

2. Số thẻ căn cước công dân là số định danh cá nhân.

Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Thẻ căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

2. Trường hợp thẻ căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại Khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Như vậy, độ tuổi được đổi, cấp thẻ căn cước công dân hiện nay được quy định theo các trích dẫn nêu trên.

Bạn 13 tuổi chưa được cấp thẻ căn cước công dân, công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi mới được cấp thẻ căn cước công dân.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Muốn nhận lương hưu cao, người lao động được đóng thêm BHXH không?

Minh Hương |

Người sử dụng lao động chỉ được đóng bảo hiểm xã hội dựa trên các khoản tiền đã được thỏa thuận cụ thể, rõ ràng trong hợp đồng lao động, không được tự ý chọn đóng bảo hiểm xã hội với mức cao hơn để sau này hưởng lương hưu cao hơn.

Trường hợp không bắt buộc đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân

Minh Hương |

Công ty Luật trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến trường hợp không bắt buộc đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân.

Tham gia bảo hiểm xã hội cần kê khai căn cước công dân

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội thành phố Hà Nội đã ban hành công văn về việc kê khai số định danh cá nhân và căn cước công dân khi nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

Khánh Ly hát nhạc chưa được cấp phép, đơn vị tổ chức bị mời làm việc

Phương Nhiên |

Lâm Đồng – Ca khúc “Gia tài của mẹ” được Khánh Ly biểu diễn trong đêm nhạc tại Đà Lạt nằm ngoài danh sách bài hát mà đơn vị tổ chức đăng ký, vì vậy cơ quan chức năng đã mời đơn vị tổ chức đến làm rõ vụ việc. 

5 công dân Việt Nam thiệt mạng trong vụ nổ khí độc ở Jordan

Thanh Hà |

5 công dân Việt Nam đã thiệt mạng và 7 công dân bị thương nhẹ trong vụ nổ khí độc ở cảng Aqaba, Jordan. 

Hạnh phúc tan vỡ khi biết chồng ngoại tình với đồng nghiệp (Phần 1)

Nhóm PV |

Đôi vợ chồng vốn cực kỳ hạnh phúc, viên mãn, con cái đủ nếp, đủ tẻ, ngoan ngoãn giỏi giang, điều kiện kinh tế sung túc. Họ từng là những người mà tôi vô cùng ngưỡng mộ. Nhưng cái kết của cặp đôi ấy lại là một câu chuyện đáng buồn về bi kịch mang tên ngoại tình.

Chương trình Giờ thứ 9 do NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. 

Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

Nóng Sài Gòn: Chưa huyện nào ở TPHCM lên thành phố, giá đất đã lên cao

NGUYỄN LY - ANH TÚ |

Lại nóng vụ tranh chấp tên hoa hậu hoà bình Việt Nam; TPHCM: 10 địa phương nguy cơ bùng dịch do tỉ lệ tiêm mũi 3, 4 thấp; Doanh nghiệp bình ổn lung lay trước cơn bão giá... là những tin tức đáng chú ý trong Bản tin Nóng Sài Gòn ngày 29.6.

Tranh cãi và những chuyện hậu trường về các giai nhân của Trịnh Công Sơn

Lan Anh |

Xung quanh câu chuyện về những nàng thơ của Trịnh hiện vẫn gây những tranh cãi trái chiều.

Muốn nhận lương hưu cao, người lao động được đóng thêm BHXH không?

Minh Hương |

Người sử dụng lao động chỉ được đóng bảo hiểm xã hội dựa trên các khoản tiền đã được thỏa thuận cụ thể, rõ ràng trong hợp đồng lao động, không được tự ý chọn đóng bảo hiểm xã hội với mức cao hơn để sau này hưởng lương hưu cao hơn.

Trường hợp không bắt buộc đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân

Minh Hương |

Công ty Luật trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến trường hợp không bắt buộc đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân.

Tham gia bảo hiểm xã hội cần kê khai căn cước công dân

ANH THƯ |

Bảo hiểm xã hội thành phố Hà Nội đã ban hành công văn về việc kê khai số định danh cá nhân và căn cước công dân khi nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.