Điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng với người bị khuyết tật

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 094265xxx gọi đến VP Tư vấn Pháp luật Báo Lao Động hỏi về điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng với người bị khuyết tật?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 44 Luật Người khuyết tật quy định về trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng như sau:

1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;
b) Người khuyết tật nặng.

2. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm:

a) Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;
b) Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;
c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

3. Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này là trẻ em, người cao tuổi được hưởng mức trợ cấp cao hơn đối tượng khác cùng mức độ khuyết tật.

4. Mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng đối với từng loại đối tượng theo quy định tại Điều này do Chính phủ quy định.

Căn cứ vào các quy định trên để biết thân nhân của mình có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng không.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518, 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG
TIN LIÊN QUAN

Cách tính thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097328xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trợ cấp thôi việc tính thế nào? Tính từ trước ngày đóng BHTN đúng không?

Nghỉ việc chờ hưu có được trả trợ cấp thôi việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097535xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho Cty được 29 năm 9 tháng, đang nghỉ việc chờ hưu. Cty không trả trợ cấp thôi việc cho tôi đúng không?

Nghỉ ốm dài ngày, Cty không muốn nhận lại, được hưởng chế độ gì?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc C.D, email: duongcanx@xxx, hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn với Cty từ năm 2012. Từ đầu năm 2017 tôi nghỉ ốm nằm viện. Đến đầu tháng 12.2017, khi sức khỏe ổn định tôi quay lại xin đi làm nhưng Cty không muốn nhận lại. 

Đức giục Châu Âu xây đường ống dẫn khí đốt mới thay thế của Nga

Khánh Minh |

Thủ tướng Đức Olaf Scholz ủng hộ đề xuất về đường ống dẫn khí đốt mới của Châu Âu, thay thế cho các đường ống từ Nga.

Hòa Bình: Mưa lũ làm nhiều tuyến đường sạt lở, gây ách tắc giao thông

Trần Trọng |

Hòa Bình - Do ảnh hưởng của cơn bão số 2, trên địa bàn tỉnh đã xảy ra tình trạng mưa lũ, sạt lở tại nhiều tuyến đường lớn gây ách tắc giao thông cục bộ.

Lý do giá xăng không giảm 1.700 đồng/lít trong kỳ điều chỉnh 11.8

Anh Tuấn |

Việc tiếp tục trích Quỹ bình ổn xăng dầu ở mức cao khiến giá xăng chiều 11.8 chỉ giảm dưới 1.000 đồng/lít. Nếu giảm hơn 1.600 đồng/lít, giá mặt hàng này đã có thể về mức 23.000 đồng/lít.

Cựu Trưởng phòng Cảnh sát kinh tế Hà Nội đề nghị được tòa trả tự do

Việt Dũng |

Hà Nội - Ông Phùng Anh Lê - cựu Trưởng Phòng Cảnh sát kinh tế Hà Nội, cựu Trưởng Công an quận Tây Hồ cho rằng không phạm tội như cáo buộc và đề nghị toà trả tự do.

Cách tính thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097328xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trợ cấp thôi việc tính thế nào? Tính từ trước ngày đóng BHTN đúng không?

Nghỉ việc chờ hưu có được trả trợ cấp thôi việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097535xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho Cty được 29 năm 9 tháng, đang nghỉ việc chờ hưu. Cty không trả trợ cấp thôi việc cho tôi đúng không?

Nghỉ ốm dài ngày, Cty không muốn nhận lại, được hưởng chế độ gì?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc C.D, email: duongcanx@xxx, hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn với Cty từ năm 2012. Từ đầu năm 2017 tôi nghỉ ốm nằm viện. Đến đầu tháng 12.2017, khi sức khỏe ổn định tôi quay lại xin đi làm nhưng Cty không muốn nhận lại.