Di chúc đã công chứng có được sửa đổi không?

thu phương |

Bạn đọc có email Lyanhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, điều kiện để di chúc hợp pháp là gì? Nếu di chúc đã công chứng mà người lập di chúc muốn sửa đổi thì có được không?

Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về di chúc hợp pháp như sau:

1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Điều 640, Bộ luật Dân sự 2015 quy định về sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc như sau:

1. Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.

2. Trường hợp người lập di chúc bổ sung di chúc thì di chúc đã lập và phần bổ sung có hiệu lực pháp luật như nhau; nếu một phần của di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật.

3. Trường hợp người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị hủy bỏ.

Khoản 3 Điều 56 Luật Công chứng 2014 quy định về công chứng di chúc như sau:

3. Di chúc đã được công chứng nhưng sau đó người lập di chúc muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc thì có thể yêu cầu bất kỳ công chứng viên nào công chứng việc sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ đó. Trường hợp di chúc trước đó đang được lưu giữ tại một tổ chức hành nghề công chứng thì người lập di chúc phải thông báo cho tổ chức hành nghề công chứng đang lưu giữ di chúc biết việc sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đó.

Như vậy, di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015. Trường hợp di chúc đã được công chứng nhưng sau đó người lập di chúc muốn sửa đổi thì có thể yêu cầu công chứng viên công chứng việc sửa đổi đó theo các quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

thu phương
TIN LIÊN QUAN

Con là công chứng viên có được công chứng di chúc của cha mẹ?

Nam Dương |

Do lớn tuổi, chúng tôi muốn lập di chúc. Xin hỏi, con tôi là công chứng viên thì có được công chứng di chúc của chúng tôi không? Bạn đọc có email danghoangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Con có được làm chứng cho di chúc của bố?

nam dương |

Bố tôi trước lúc chết có để lại di chúc. Do chúng tôi đều đi làm ăn xa nên anh trai tôi có ghi dòng chữ chứng nhận về việc bố tôi lập di chúc trên. Như vậy có đúng không?

Cách chia thừa kế nhà đất theo di chúc năm 2021

Minh Minh |

Người dân nên nắm rõ cách chia thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại để biết rõ phần di sản được hưởng hoặc thừa kế.

PODCAST: Giờ thứ 9 - Người hàng xóm kỳ lạ (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Vợ chồng tôi cũng không biết vì sao người hàng xóm thường ngồi ở bậc thềm nhà tôi. Bà bảo, bà thích ngồi ở đó rồi không nói thêm gì nữa… Người hàng xóm bí ẩn này là ai? Câu trả lời có trong phần 2 của podcast Giờ thứ 9 ngày hôm nay.

Các ngân hàng phương Tây tính hoán đổi tài sản để rút khỏi Nga

Song Minh |

Các ngân hàng phương Tây được cho là đang tìm cách giảm thiểu những khoản lỗ khổng lồ do rút khỏi Nga.

Điểm lại những gương mặt vàng của điền kinh Việt Nam tại SEA Games 31

Thanh Vũ |

Điền kinh Việt Nam tiếp tục có ngày thi đấu thành công tại SEA Games 31 khi giành huy chương vàng ở 5 nội dung trong ngày thi đấu 15.5.

Dự án nằm trên giấy, hàng nghìn hộ dân khổ vì thiếu nước

Hồng Thúy |

Người dân chấp nhận đóng phí cho dự án cấp nước, doanh nghiệp cũng sẵn sàng đầu tư. Thế nhưng, sau 5 năm triển khai vẫn chưa có bất cứ đường ống nào được lắp đặt tại xã Thanh Xuân (Sóc Sơn, Hà Nội). Hơn 4.000 hộ dân tại đây mòn mỏi sống chung với tình trạng thiếu nước sạch...

Siết chặt quản lý các khu “đất vàng”

HÀ ANH CHIẾN |

Hiện nay, tại TP.Biên Hoà đang có rất nhiều khu đất “vàng” nằm ở khu vực trung tâm trên các trục đường chính, được Nhà nước giao nhưng quá trình quản lý được cho là chưa chặt chẽ, chưa khai thác hết tiềm năng dẫn đến tình trạng bị bỏ trống, chậm đưa vào sử dụng… Trước thực trạng này, tỉnh Đồng Nai đang tiến hành các giải pháp rà soát để kịp thời chấn chỉnh, siết chặt quản lý các khu đất công.  

Con là công chứng viên có được công chứng di chúc của cha mẹ?

Nam Dương |

Do lớn tuổi, chúng tôi muốn lập di chúc. Xin hỏi, con tôi là công chứng viên thì có được công chứng di chúc của chúng tôi không? Bạn đọc có email danghoangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Con có được làm chứng cho di chúc của bố?

nam dương |

Bố tôi trước lúc chết có để lại di chúc. Do chúng tôi đều đi làm ăn xa nên anh trai tôi có ghi dòng chữ chứng nhận về việc bố tôi lập di chúc trên. Như vậy có đúng không?

Cách chia thừa kế nhà đất theo di chúc năm 2021

Minh Minh |

Người dân nên nắm rõ cách chia thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại để biết rõ phần di sản được hưởng hoặc thừa kế.