Đang nuôi con nhỏ có được hoãn chấp hành hình phạt tù không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email domitux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ tôi bị kết án tù về tội trộm cắp tài sản. Nhưng con gái của chúng tôi năm nay mới được 2 tuổi. Vợ tôi có được hoãn chấp hành hình phạt tù không? Nếu có phải làm thế nào?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 67 Văn bản hợp nhất Bộ luật Hình sự số 01/VBHN-VPQH quy định về hoãn chấp hành hình phạt tù như sau:

1. Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây:

a) Bị bệnh nặng thì được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục;

b) Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi;

c) Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến 1 năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

d) Bị kết án về tội phạm ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến 1 năm.

2. Trong thời gian được hoãn chấp hành hình phạt tù, nếu người được hoãn chấp hành hình phạt lại thực hiện hành vi phạm tội mới, thì Tòa án buộc người đó phải chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 56 của Bộ luật này.

Khoản 1 Điều 23 Luật Thi hành án hình sự năm 2010 quy định Thủ tục hoãn chấp hành án phạt tù như sau:

1. Đối với người bị kết án phạt tù đang được tại ngoại, Chánh án Tòa án đã ra quyết định thi hành án có thể tự mình hoặc theo đơn đề nghị của người bị kết án, văn bản đề nghị của Viện kiểm sát cùng cấp, cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện nơi người phải chấp hành án cư trú, cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu nơi người phải chấp hành án làm việc ra quyết định hoãn chấp hành án phạt tù.

Đơn đề nghị hoặc văn bản đề nghị phải được gửi cho Tòa án đã ra quyết định thi hành án kèm theo các giấy tờ có liên quan.

Như vậy, vợ bạn đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi thuộc trường hợp được hoãn chấp hành hình phạt tù. Đơn đề nghị hoặc văn bản đề nghị phải được gửi cho Tòa án đã ra quyết định thi hành án theo quy định nêu trên.

 

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Hồ sơ và thủ tục đăng ký lại nội quy lao động?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email nguyenhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây khi ban hành nội quy lao động, công ty tôi đã làm thủ tục đăng ký nội quy lao động tại Sở Lao động và Thương binh xã hội. Hiện nay, giám đốc công ty tôi thay đổi một số nội dung trong nội quy lao động. Xin hỏi: Nội quy lao động thay đổi thì có phải làm thủ tục đăng ký lại nội quy lao động mới không? Hồ sơ, thủ tục đăng ký lại nội quy lao động được quy định như thế nào?

Cộng tác viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thuyngax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện nay, tôi đang ký hợp đồng cộng tác viên dịch thuật với một công ty xuất bản sách. Thù lao trả theo số lượng bài dịch. Xin hỏi: Thù lao tôi được trả thì tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Trình tự thủ tục đăng ký khai sinh cho con?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email lananhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ tôi mới sinh con được 20 ngày. Tôi muốn làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con nhưng chưa rõ về trình tự, thủ tục. Xin hỏi, để đăng ký khai sinh cho con, tôi cần phải thực hiện trình tự, thủ tục như thế nào?

Nhóm công nhân bị công ty môi giới lao động ''xù lương''

ĐÌNH TRỌNG |

Bình Dương - Tại thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương, nhóm khoảng 20 công nhân bị công ty môi giới lao động "xù lương". Các công nhân liên hệ qua điện thoại, đến văn phòng nhưng không tìm thấy giám đốc công ty môi giới lao động.

Bộ Thông tin và Truyền thông chấn chỉnh tình trạng "báo hóa", tin giả

NGUYỄN ĐĂNG |

Bộ Thông tin và Truyền thông (TTTT) sẽ tiếp tục triển khai các giải pháp để ngăn chặn, hạn chế tình trạng “báo hóa” các trang thông tin điện tử tổng hợp, mạng xã hội gây bức xúc trong dư luận thời gian qua.

Tốn nghìn tỉ để san lấp một moong than, TKV đề xuất gì?

Nguyễn Hùng |

Quảng Ninh - Tập đoàn Than – Khoáng sản Việt Nam (TKV) mong muốn giữ nguyên các moong than sau khai thác, mà không phải hoàn nguyên theo quy định. Việc này vừa tiết kiệm cả nghìn tỉ đồng cho việc hoàn nguyên một moong than, vừa không phải búc xúc đất đá từ các bãi thải vốn đã ổn định để lấp đầy các moong than.

Tổng thống Putin nói về mục tiêu và chiến thuật của Nga ở Ukraina

Ngọc Vân |

Tổng thống Nga Vladimir Putin chia sẻ về các mục tiêu và chiến thuật ở Ukraina, cũng như về hội nghị thượng đỉnh NATO mới nhất.

Điều đặc biệt nhất của Ngọc Châu và dàn Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam

Lan Anh |

Nhìn lại những người đẹp từng đăng quang ngôi vị hoa hậu của cuộc thi Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2022, sẽ thấy họ có sự đặc biệt.

Hồ sơ và thủ tục đăng ký lại nội quy lao động?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email nguyenhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây khi ban hành nội quy lao động, công ty tôi đã làm thủ tục đăng ký nội quy lao động tại Sở Lao động và Thương binh xã hội. Hiện nay, giám đốc công ty tôi thay đổi một số nội dung trong nội quy lao động. Xin hỏi: Nội quy lao động thay đổi thì có phải làm thủ tục đăng ký lại nội quy lao động mới không? Hồ sơ, thủ tục đăng ký lại nội quy lao động được quy định như thế nào?

Cộng tác viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thuyngax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện nay, tôi đang ký hợp đồng cộng tác viên dịch thuật với một công ty xuất bản sách. Thù lao trả theo số lượng bài dịch. Xin hỏi: Thù lao tôi được trả thì tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Trình tự thủ tục đăng ký khai sinh cho con?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email lananhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ tôi mới sinh con được 20 ngày. Tôi muốn làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con nhưng chưa rõ về trình tự, thủ tục. Xin hỏi, để đăng ký khai sinh cho con, tôi cần phải thực hiện trình tự, thủ tục như thế nào?