Đăng ký thường trú tại địa điểm thuê nhà có được không?

phương dung |

Gia đình tôi phải đi thuê nhà ở. Chúng tôi có thể đăng ký thường trú tại địa điểm thuê nhà được không?

Bạn đọc có email yenanhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2,3 Điều 20 Luật Cư trú 2020 có hiệu lực từ ngày 1.7.2020 quy định về điều kiện đăng ký thường trú

2. Công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người cao tuổi về ở với anh ruột, chị ruột, em ruột, cháu ruột; người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng, người không có khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, cháu ruột, người giám hộ;

c) Người chưa thành niên được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý hoặc không còn cha, mẹ về ở với cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; người chưa thành niên về ở với người giám hộ.

3. Trừ trường hợp quy định tại khoản 2 điều này, công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Được chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý cho đăng ký thường trú tại địa điểm thuê, mượn, ở nhờ và được chủ hộ đồng ý nếu đăng ký thường trú vào cùng hộ gia đình đó;

b) Bảo đảm điều kiện về diện tích nhà ở tối thiểu do hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không thấp hơn 8m2 sàn/người.

Như vậy, gia đình bạn có thể đăng ký thường trú tại địa điểm thuê nhà nếu được chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý và bảo đảm điều kiện về diện tích nhà ở tối thiểu theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Thu hồi sổ hộ khẩu đăng ký thường trú thế nào khi thay đổi?

Minh Phương |

Luật sư trả lời bạn đọc liên quan đến việc sẽ thu hồi sổ hộ khẩu giấy khi thay đổi thông tin từ 1.7.2021.

Từ 1.7: Sẽ bị xóa đăng ký thường trú nếu không báo tạm vắng hoặc tạm trú

Trần Kiều |

Từ ngày 1.7.2021, người dân sẽ bị xóa đăng ký thường trú nếu vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng.

Phạt tiền nếu quá hạn đăng ký thường trú cho trẻ mới sinh

Đức Mạnh |

Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định rõ về thời hạn đăng ký thường trú cho trẻ mới sinh và phạt tiền với trường hợp đăng ký muộn.

Công viên Thống Nhất thu tiền vé không đủ trả lương cho nhân viên

HỮU CHÁNH |

Theo Sở Xây dựng Hà Nội, mỗi năm Công viên Thống Nhất thu được khoảng 700 triệu đồng tiền vé, số tiền này chỉ giải quyết hơn 50% kinh phí trả lương cho nhân viên.

174 năm tù cho 9 kẻ bắt cóc cô gái và giết 1 người nhóm đối thủ giải cứu

NGUYÊN ANH |

Kiên Giang - Nhận lời bắt cóc một cô gái làm nghề tiếp viên quán nhậu về giao cho chủ nợ, 9 bị cáo đánh nhau với nhóm người giải cứu cô gái làm 1 người chết, 1 người bị thương. 

Trung Quốc cấm cờ bạc: Món quà cho phần còn lại của Châu Á?

Ngọc Vân |

Khoảng 144 tỉ USD tiền cờ bạc rời khỏi nền kinh tế Trung Quốc mỗi năm.

Hà Nội: Nghiêm cấm biếu, tặng quà Tết cho lãnh đạo bằng mọi hình thức

PHẠM ĐÔNG |

Ban Thường vụ Thành ủy Hà Nội yêu cầu không tổ chức thăm, chúc Tết cấp trên và lãnh đạo các cấp; không tổ chức đoàn của thành phố thăm, chúc Tết cấp ủy, chính quyền các quận, huyện, thị xã và đảng ủy trực thuộc. Nghiêm cấm biếu, tặng quà Tết cho lãnh đạo các cấp bằng mọi hình thức.

Chứng khoán: Đằng sau cú rơi mạnh nhất 6 tháng của VN-Index

Đức Mạnh |

Thông tin tăng chỉ tiêu tín dụng cho năm 2022 được tung ra lập tức khiến thị trường chứng khoán phủ ngập sắc đỏ. VN-Index ghi nhận cú rơi mạnh nhất 6 tháng cùng thanh khoản tăng vọt lên hơn 23,5 nghìn tỉ đồng.

Thu hồi sổ hộ khẩu đăng ký thường trú thế nào khi thay đổi?

Minh Phương |

Luật sư trả lời bạn đọc liên quan đến việc sẽ thu hồi sổ hộ khẩu giấy khi thay đổi thông tin từ 1.7.2021.

Từ 1.7: Sẽ bị xóa đăng ký thường trú nếu không báo tạm vắng hoặc tạm trú

Trần Kiều |

Từ ngày 1.7.2021, người dân sẽ bị xóa đăng ký thường trú nếu vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng.

Phạt tiền nếu quá hạn đăng ký thường trú cho trẻ mới sinh

Đức Mạnh |

Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định rõ về thời hạn đăng ký thường trú cho trẻ mới sinh và phạt tiền với trường hợp đăng ký muộn.