Đăng ký nghỉ phép ở đâu để được cộng thêm ngày đi đường?

nam dương |

Bạn đọc có email dulangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc tại TP.Hồ Chí Minh và vợ con đang sống tại đây. Tôi có được đăng ký nghỉ phép về thăm gia đình nơi bố mẹ tôi sinh sống ở tỉnh Thanh Hoá không và có được cộng thêm số ngày đi đường không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 quy định về nghỉ hằng năm như sau:

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 1 lần nghỉ trong năm.

Hiện pháp luật về lao động chỉ quy định về về thời gian nghỉ phép mà không quy định về đối tượng mà người được nghỉ là ai. Do đó, về nguyên tắc, nếu bạn đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Chưa làm đủ 12 tháng mà nghỉ việc có được trả tiền nghỉ phép?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamloanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 01 năm với công ty. Tuy nhiên, vì lý do cá nhân nên tôi muốn xin nghỉ trước khi hết hạn hợp đồng. Tôi có được trả tiền ngày phép năm mà tôi chưa nghỉ không?

Xử lý thế nào khi nhiều người lao động nghỉ phép dài ngày?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có địa chỉ thuminh4x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Dịp hè, khối lượng công việc tại công ty tôi rất lớn nhưng nhiều người lao động trong công ty lại xin nghỉ phép dài ngày để đi du lịch. Trường hợp này, công ty tôi phải xử lý như thế nào?

Nghỉ phép 22 ngày, có được đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email vanhienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc công ty trên 30 năm, tôi được nghỉ phép 22 ngày. Vậy trong tháng tôi nghỉ hết phép đó người sử dụng lao động có phải đóng bảo hiểm cho tôi không?

Tuyển Việt Nam đánh bại Dortmund 2-1 tại Mỹ Đình

NHÓM PV |

Tuyển Việt Nam đã đánh bại Dortmund 2-1 trong trận giao hữu quốc tế trên sân Mỹ Đình. Đây là bước chạy đà của thầy trò ông Park Hang-seo trước thềm AFF Cup 2022.

Khơi dậy tinh thần yêu nước qua cuộc thi "Tổ quốc bên bờ sóng"

HỮU CHÁNH |

Cuộc thi "Tổ quốc bên bờ sóng" góp phần nâng cao hiểu biết, nhận thức của nhân dân, nhất là thế hệ trẻ về biển, đảo Việt Nam và vị trí, vai trò của biển, đảo trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.

Dấu ấn của ông Giang Trạch Dân trong thời kỳ lãnh đạo Trung Quốc

Thanh Hà |

Ông Giang Trạch Dân - cựu Tổng Bí thư, Chủ tịch Trung Quốc, người lãnh đạo đất nước trong hơn một thập kỷ tăng trưởng kinh tế thần tốc, vừa qua đời ở tuổi 96.

Bí thư TPHCM: Thành phố bị mang tiếng rất nhiều về nạn cướp giật

MINH QUÂN |

TPHCM - Không chấp nhận việc TPHCM bị mang tiếng nhiều về nạn cướp giật, Bí thư Thành ủy TPHCM Nguyễn Văn Nên yêu cầu tập trung lực lượng, cương quyết triệt phá, xử lý nghiêm các loại tội phạm này.

Bộ Tài chính đề xuất ghi âm cuộc tư vấn bán bảo hiểm tại ngân hàng

Hương Nguyễn |

“Toàn bộ nội dung tư vấn sản phẩm bảo hiểm nhân viên tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải được ghi âm và lưu tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài trong thời hạn ít nhất 5 năm” là điểm đáng chú ý nhất trong Thông tư mà Bộ Tài chính đang lấy ý kiến.

Chưa làm đủ 12 tháng mà nghỉ việc có được trả tiền nghỉ phép?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamloanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 01 năm với công ty. Tuy nhiên, vì lý do cá nhân nên tôi muốn xin nghỉ trước khi hết hạn hợp đồng. Tôi có được trả tiền ngày phép năm mà tôi chưa nghỉ không?

Xử lý thế nào khi nhiều người lao động nghỉ phép dài ngày?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có địa chỉ thuminh4x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Dịp hè, khối lượng công việc tại công ty tôi rất lớn nhưng nhiều người lao động trong công ty lại xin nghỉ phép dài ngày để đi du lịch. Trường hợp này, công ty tôi phải xử lý như thế nào?

Nghỉ phép 22 ngày, có được đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email vanhienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc công ty trên 30 năm, tôi được nghỉ phép 22 ngày. Vậy trong tháng tôi nghỉ hết phép đó người sử dụng lao động có phải đóng bảo hiểm cho tôi không?