Đang điều trị tai nạn lao động bị thông báo chấm dứt hợp đồng lao động có đúng?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 01639371xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị tai nạn lao động đã điều trị được hơn 9 tháng nhưng chưa khỏi. Vừa qua, nhân viên nhân sự của công ty gọi điện thoại thông báo nếu tôi phải điều trị hơn 1 năm thì công ty sẽ chấm dứt HĐLĐ với tôi. Cty làm như vậy có đúng không?

Văn phòng tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 38 BLLĐ 2012 quy định:

1. NSDLĐ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong những trường hợp sau đây:

a) NLĐ thường xuyên không hoàn thành công việc theo HĐLĐ;

b) NLĐ bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo HĐLĐ không xác định thời hạn, đã điều trị 6 tháng liên tục, đối với NLĐ làm theo HĐLĐ xác định thời hạn và quá nửa thời hạn HĐLĐ đối với người làm theo HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khỏe của NLĐ bình phục, thì NLĐ được xem xét để tiếp tục giao kết HĐLĐ;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà NSDLĐ đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) NLĐ không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại điều 33 của bộ luật này. 

Điều 39 BLLĐ 2012 quy định: Trường hợp NSDLĐ không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ:

1. NLĐ ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1, điều 38 của bộ luật này

Như vậy, nếu bạn phải điều trị liên tục 12 tháng, thì Cty có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ với bạn.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG
TIN LIÊN QUAN

Bị điện giật chết có được hưởng trợ cấp mai táng?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email minhtinhx@xxx, hỏi: Anh tôi làm cho một công ty bảo vệ vệ sĩ và tham gia BHXH được 8 năm, không may bị điện giật chết, không trong giờ làm việc. Anh tôi có được hưởng chế độ mai táng phí và chế độ tử tuất không? Công ty của anh tôi có trách nhiệm gì không?

Phải bồi thường thế nào khi xảy ra tai nạn lao động?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc D.H, email duonghungx@xxx, hỏi: Công ty tôi có một người lao động bị tai nạn lao động và đã giám định mức độ suy giảm khả năng lao động là 81%. Xin hỏi luật sư trong trường hợp này trách nhiệm bồi thường của công ty tôi được quy định như thế nào?.

Không ký HĐLĐ, bị tai nạn lao động có được hưởng trợ cấp?

PV |

Bạn đọc T.N (email theunguyenx@xxx) gửi thư đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm công nhân ở Bắc Ninh, đã làm việc được gần 2 năm, nhưng Cty không ký HĐLĐ với tôi. Cty làm như vậy là đúng hay sai? Tôi có được hưởng quyền lợi khi bị tai nạn lao động không?

Hàng nghìn người đứng xem Tuấn Hưng hát trên ban công

Huyền Chi - Lê Huy |

Hàng nghìn người đã tập trung trước nhà của ca sĩ Tuấn Hưng để theo dõi liveshow "Góc ban công" tối 24.9

Bác sĩ kể về hành trình hỗ trợ người phụ nữ sinh con ở tuổi 63

QUÁCH DU |

Thanh Hóa - Cụ bà sinh con ở cái tuổi “xưa nay hiếm”, và để có kết quả là bé trai sinh ra đủ ngày đủ tháng (nặng 3kg), các bác sĩ của Bệnh viện Phụ sản Thanh Hóa đã phải can thiệp, hỗ trợ trong suốt 2 năm ròng.

Được cấp phép, ca sĩ Tuấn Hưng hát trở lại ở ban công tối nay

Chi Trần |

Ca sĩ Tuấn Hưng tổ chức trở lại liveshow ở ban công với dàn khách mời hoành tráng.

Nghị định 65 - liều doping hụt với cổ phiếu bất động sản?

Đức Mạnh |

Dù Nghị định 65 ra đời được kỳ vọng giải cơn khát vốn cho các doanh nghiệp bất động sản nhưng cổ phiếu ngành này lại vận động trái ngược. Không những mất giá, một số mã còn bị khối ngoại bán ròng không thương tiếc.

Số ca mắc COVID-19 mới giảm mạnh, còn hơn 1.000 ca

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận tại các tỉnh thành trên cả nước tính đến tối 24.9 là 1.176 ca, giảm 1.369 ca so với hôm qua (2.545 ca). Hôm nay không ghi nhận F0 tử vong.  

Bị điện giật chết có được hưởng trợ cấp mai táng?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email minhtinhx@xxx, hỏi: Anh tôi làm cho một công ty bảo vệ vệ sĩ và tham gia BHXH được 8 năm, không may bị điện giật chết, không trong giờ làm việc. Anh tôi có được hưởng chế độ mai táng phí và chế độ tử tuất không? Công ty của anh tôi có trách nhiệm gì không?

Phải bồi thường thế nào khi xảy ra tai nạn lao động?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc D.H, email duonghungx@xxx, hỏi: Công ty tôi có một người lao động bị tai nạn lao động và đã giám định mức độ suy giảm khả năng lao động là 81%. Xin hỏi luật sư trong trường hợp này trách nhiệm bồi thường của công ty tôi được quy định như thế nào?.

Không ký HĐLĐ, bị tai nạn lao động có được hưởng trợ cấp?

PV |

Bạn đọc T.N (email theunguyenx@xxx) gửi thư đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm công nhân ở Bắc Ninh, đã làm việc được gần 2 năm, nhưng Cty không ký HĐLĐ với tôi. Cty làm như vậy là đúng hay sai? Tôi có được hưởng quyền lợi khi bị tai nạn lao động không?