Công ty sử dụng 2 con dấu có vi phạm pháp luật?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email ngochuongx@xxx hỏi: Tôi là giám đốc của một công ty cổ phần. Hiện tại, tôi muốn khắc thêm con dấu cho công ty và sử dụng đồng thời cả hai con dấu này. Công ty tôi có thể sử dụng cùng lúc hai con dấu hay không?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 1 và Khoản 2 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về con dấu của Doanh nghiệp như sau: 1. Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Nội dung con dấu phải thể hiện những thông tin sau đây: a) Tên doanh nghiệp; b) Mã số doanh nghiệp.

2. Trước khi sử dụng, doanh nghiệp có nghĩa vụ thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

Điều 34 Nghị định 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp quy định về việc thông báo sử dụng, thay đổi, hủy mẫu con dấu như sau:

1. Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, nội dung và số lượng con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện. Doanh nghiệp có thể có nhiều con dấu với hình thức và nội dung như nhau.

2. Trước khi sử dụng, thay đổi, hủy mẫu con dấu, thay đổi số lượng con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện đặt trụ sở để đăng tải thông báo về mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

Nội dung thông báo bao gồm: a) Tên, mã số, địa chỉ trụ sở của doanh nghiệp hoặc chi nhánh hoặc văn phòng đại diện; b) Số lượng con dấu, mẫu con dấu, thời điểm có hiệu lực của mẫu con dấu.

3. Khi nhận thông báo mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận cho doanh nghiệp, thực hiện đăng tải mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

4. Phòng Đăng ký kinh doanh không chịu trách nhiệm về tính trung thực, chính xác, hợp pháp, phù hợp thuần phong mỹ tục, văn hóa, khả năng gây nhầm lẫn của mẫu con dấu và tranh chấp phát sinh do việc quản lý và sử dụng con dấu.

5. Trường hợp doanh nghiệp đã được cấp thông báo về việc đăng tải thông tin về mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện mới thì thông báo về việc đăng tải thông tin về mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện của các lần trước đó không còn hiệu lực.

Như vậy,  công ty của bạn có thể sử dụng đồng thời 2 con dấu. Trước khi sử dụng con dấu, thay đổi số lượng con dấu, công ty của bạn cần phải gửi thông báo tới Phòng đăng ký kinh doanh theo quy định đã trích dẫn.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH, có phải chấm dứt HĐLĐ?

NAM DƯƠNG ghi |

Bạn đọc có email mailto: mimi@vgp.xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là nữ hiện đang công tác tại một công ty liên doanh với nước ngoài. Tôi sinh ngày 25.1.1964, đến 25.1.2019 tôi tròn 55 tuổi, nhưng hiện tại tôi mới đóng BHXH được hơn 16 năm, tính từ 1.8.2002 khi bắt đầu vào công ty này làm việc. Tính đến thời điểm đủ 55 tuổi, tôi mới đóng bảo hiểm được 16 năm, 5 tháng. Vậy theo luật lao động Việt Nam, tôi có bị buộc phải về hưu trong khi vẫn còn đủ sức khỏe làm việc và công ty vẫn cần vị trí tôi đang công tác không?

Có được từ chối làm thêm giờ?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email phamhax@xxx hỏi: Tôi hiện đang làm việc tại một xưởng sản xuất giày da. Đã 3 tháng nay, tôi liên tục bị ép phải làm thêm mỗi ngày 4 giờ. Tuy được trả lương làm thêm giờ đầy đủ nhưng tôi rất mệt mỏi và không muốn làm thêm nhiều như vậy. Tôi có được từ chối làm thêm không?

Chuyển nơi khám bệnh, có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email longx@xxx hỏi: Nếu tôi thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu thì có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế hay không? Thời gian đổi thẻ bảo hiểm y tế  được quy định như thế nào?

Tuyển Việt Nam đánh bại Dortmund 2-1 tại Mỹ Đình

NHÓM PV |

Tuyển Việt Nam đã đánh bại Dortmund 2-1 trong trận giao hữu quốc tế trên sân Mỹ Đình. Đây là bước chạy đà của thầy trò ông Park Hang-seo trước thềm AFF Cup 2022.

Dấu ấn của ông Giang Trạch Dân trong thời kỳ lãnh đạo Trung Quốc

Thanh Hà |

Ông Giang Trạch Dân - cựu Tổng Bí thư, Chủ tịch Trung Quốc, người lãnh đạo đất nước trong hơn một thập kỷ tăng trưởng kinh tế thần tốc, vừa qua đời ở tuổi 96.

Bí thư TPHCM: Thành phố bị mang tiếng rất nhiều về nạn cướp giật

MINH QUÂN |

TPHCM - Không chấp nhận việc TPHCM bị mang tiếng nhiều về nạn cướp giật, Bí thư Thành ủy TPHCM Nguyễn Văn Nên yêu cầu tập trung lực lượng, cương quyết triệt phá, xử lý nghiêm các loại tội phạm này.

Bộ Tài chính đề xuất ghi âm cuộc tư vấn bán bảo hiểm tại ngân hàng

Hương Nguyễn |

“Toàn bộ nội dung tư vấn sản phẩm bảo hiểm nhân viên tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải được ghi âm và lưu tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài trong thời hạn ít nhất 5 năm” là điểm đáng chú ý nhất trong Thông tư mà Bộ Tài chính đang lấy ý kiến.

Ngoại giao vaccine COVID-19 thành công, giúp Việt Nam xoay chuyển tình thế

PHẠM ĐÔNG |

Bộ trưởng Ngoại giao Bùi Thanh Sơn khẳng định, chiến dịch ngoại giao vaccine COVID-19 đã hết sức thành công. Ngoại giao vaccine cùng với chiến dịch tiêm chủng đã giúp "xoay chuyển tình thế".

Đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH, có phải chấm dứt HĐLĐ?

NAM DƯƠNG ghi |

Bạn đọc có email mailto: mimi@vgp.xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là nữ hiện đang công tác tại một công ty liên doanh với nước ngoài. Tôi sinh ngày 25.1.1964, đến 25.1.2019 tôi tròn 55 tuổi, nhưng hiện tại tôi mới đóng BHXH được hơn 16 năm, tính từ 1.8.2002 khi bắt đầu vào công ty này làm việc. Tính đến thời điểm đủ 55 tuổi, tôi mới đóng bảo hiểm được 16 năm, 5 tháng. Vậy theo luật lao động Việt Nam, tôi có bị buộc phải về hưu trong khi vẫn còn đủ sức khỏe làm việc và công ty vẫn cần vị trí tôi đang công tác không?

Có được từ chối làm thêm giờ?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email phamhax@xxx hỏi: Tôi hiện đang làm việc tại một xưởng sản xuất giày da. Đã 3 tháng nay, tôi liên tục bị ép phải làm thêm mỗi ngày 4 giờ. Tuy được trả lương làm thêm giờ đầy đủ nhưng tôi rất mệt mỏi và không muốn làm thêm nhiều như vậy. Tôi có được từ chối làm thêm không?

Chuyển nơi khám bệnh, có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email longx@xxx hỏi: Nếu tôi thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu thì có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế hay không? Thời gian đổi thẻ bảo hiểm y tế  được quy định như thế nào?