Công ty không trả sổ BHXH do nghỉ phép quá hạn, phải làm sao?

nam dương |

Bạn đọc có email daithien@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do dịch bệnh COVID-19, công ty thiếu việc nên tôi đã xin nghỉ việc. Tuy nhiên, công ty không chốt, trả sổ bảo hiểm xã hội cho tôi với lý do tôi còn thiếu tiền của công ty do nghỉ phép quá hạn. Tôi phải làm sao?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Theo quy định tại Điều 111 Bộ luật Lao động, người lao động được nghỉ từ 12, 14 hoặc 16 ngày phép trong 1 năm tùy điều kiện làm việc bình thường hay nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Điều 114 Bộ luật Lao động 2012 quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

Căn cứ vào quy định này bạn biết sẽ được nghỉ bao nhiêu ngày phép tương ứng với số ngày đã làm việc trong năm tùy theo điều kiện làm việc.

Khoản 2, điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định: 2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

Như vậy, nếu bạn còn nợ tiền công ty do nghỉ phép quá hạn thì cần thanh toán cho công ty và công ty có nghĩa vụ chốt, trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Không phải đóng BHXH bắt buộc, có được phụ cấp gì không?

đặng nụ |

Bạn đọc có email kinguyxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện bác tôi có ký kết hợp đồng lao động với một công ty. Tuy nhiên, bác tôi không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Xin hỏi, công ty có phải trả thêm cho bác tôi khoản tiền nào không?

Đóng BHXH 8 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

nam dương |

Bạn đọc có email lethuyxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có thai được 5 tháng. Do điều kiện sức khỏe không bảo đảm, bác sĩ chỉ định phải nghỉ việc để tránh ảnh hưởng đến sức khỏe thai nhi. Tôi mới tham gia BHXH được 8 tháng và nghe nói trong trường hợp phải nghỉ việc để bảo đảm sức khỏe của thai nhi, chỉ cần tham gia BHXH 3 tháng thì được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Đóng BHXH ngắt quãng, có được hưởng chế độ thai sản?

Nam Dương |

Bạn đọc có email minhthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc ở công ty 12 năm. Do tình hình dịch bệnh nên tháng 4 vừa rồi, công ty chỉ cho làm 11 ngày, không đủ thời gian để đóng bảo hiểm xã hội; sau thời gian này thì trở lại làm việc bình thường. Hiện tôi đang có thai 3 tháng. Vậy đến khi tôi sinh con thì có được hưởng chế độ thai sản không vì có ngưng đóng thời gian bảo hiểm xã hội trong tháng 4?

Xôn xao việc Phó Bí thư đang bị kỷ luật làm Phó ban PCTN, tiêu cực cấp tỉnh

Xuân Hùng - Nguyễn Trường |

Ninh Bình - Ông Trần Hồng Quảng - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Ninh Bình - bị Uỷ ban Kiểm tra Trung ương kỷ luật "cảnh cáo" vừa được giao làm Phó Ban chỉ đạo phòng, chống tham nhũng (PCTN), tiêu cực của tỉnh Ninh Bình khiến dư luận xôn xao.

Con sắp vào lớp 1, phụ huynh cần chuẩn bị những gì?

Nhóm PV |

Theo nhiều thầy cô, trước khi con bước vào lớp 1, thay vì quá chú trọng đến việc nhồi nhét kiến thức phụ huynh nên dành thời gian để trang bị cho con những kỹ năng cần thiết, đăc biệt là cho con tham gia nhiều hoạt động trải nghiệm để làm quen với môi trường học tập mới.

Hà Nội: Ưu tiên quỹ đất 2 bờ sông Hồng để phát triển công nghiệp văn hoá

Huy Hùng |

Ngày 16.8, Thành ủy Hà Nội tổ chức hội nghị trực tuyến nghiên cứu, quán triệt, học tập, tuyên truyền và triển khai thực hiện Nghị quyết 09-NQ/TU về “Phát triển công nghiệp văn hoá trên địa bàn Thủ đô, giai đoạn 2021-2025, định hướng đến năm 2030, tầm nhìn tới năm 2045”.

Vụ bán rẻ đất vàng Bình Dương: Nhờ người bán thịt lợn đứng tên cổ đông

Việt Dũng |

Hà Nội - Nguyễn Đại Dương - chủ cũ vũ trường New Century Hà Nội, con rể của cựu Chủ tịch Tổng Công ty 3-2 Nguyễn Văn Minh, nhờ người bán thịt lợn đứng tên góp vốn lập Công ty để dịch chuyển 43 ha đất vàng từ Nhà nước sang tư nhân.

Biến thể BA.2.75 của Omicron vừa vào Việt Nam nguy hiểm thế nào?

Song Minh |

Việt Nam đã ghi nhận sự xuất hiện biến thể BA.2.75 của Omicron- biến thể được đánh giá là có tốc độ lây nhiễm cao hơn hẳn so với các biến thể trước đây.

Không phải đóng BHXH bắt buộc, có được phụ cấp gì không?

đặng nụ |

Bạn đọc có email kinguyxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện bác tôi có ký kết hợp đồng lao động với một công ty. Tuy nhiên, bác tôi không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Xin hỏi, công ty có phải trả thêm cho bác tôi khoản tiền nào không?

Đóng BHXH 8 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

nam dương |

Bạn đọc có email lethuyxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có thai được 5 tháng. Do điều kiện sức khỏe không bảo đảm, bác sĩ chỉ định phải nghỉ việc để tránh ảnh hưởng đến sức khỏe thai nhi. Tôi mới tham gia BHXH được 8 tháng và nghe nói trong trường hợp phải nghỉ việc để bảo đảm sức khỏe của thai nhi, chỉ cần tham gia BHXH 3 tháng thì được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Đóng BHXH ngắt quãng, có được hưởng chế độ thai sản?

Nam Dương |

Bạn đọc có email minhthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc ở công ty 12 năm. Do tình hình dịch bệnh nên tháng 4 vừa rồi, công ty chỉ cho làm 11 ngày, không đủ thời gian để đóng bảo hiểm xã hội; sau thời gian này thì trở lại làm việc bình thường. Hiện tôi đang có thai 3 tháng. Vậy đến khi tôi sinh con thì có được hưởng chế độ thai sản không vì có ngưng đóng thời gian bảo hiểm xã hội trong tháng 4?