Công ty có quyền sử dụng nhiều mẫu con dấu không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email khanhlyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và bạn tôi đang chuẩn bị góp vốn thành lập công ty TNHH hai thành viên trở lên. Tôi nghe nói công ty được phép sử dụng nhiều con dấu có đúng không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều 44 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định về con dấu của doanh nghiệp như sau:

1. Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Nội dung con dấu phải thể hiện những thông tin sau đây:

a) Tên doanh nghiệp;

b) Mã số doanh nghiệp.

Khoản 1, Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 96/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Doanh nghiệp quy định về số lượng, hình thức, nội dung mẫu con dấu của doanh nghiệp như sau:

1. Chủ doanh nghiệp tư nhân đối với doanh nghiệp tư nhân, Hội đồng thành viên đối với công ty hợp danh, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần quyết định số lượng, hình thức, nội dung và mẫu con dấu, việc quản lý và sử dụng con dấu, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác. Nội dung Điều lệ hoặc Quyết định về con dấu của doanh nghiệp phải bao gồm:

a) Mẫu con dấu, gồm: Hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu.

b) Số lượng con dấu.

c) Quy định về quản lý và sử dụng con dấu.

2. Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác). Mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước.

Theo quy định của pháp luật đã trích dẫn ở trên, doanh nghiệp được quyền quyết định số lượng con dấu. Tuy nhiên, công ty bạn chỉ được có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước, không được đăng ký sử dụng hai con dấu với mẫu khác nhau.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Đặng Nụ
TIN LIÊN QUAN

Vợ kiện xin ly hôn mà chồng vắng mặt, tòa có xử không?

Phương Dung |

Bạn đọc có địa chỉ phamanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi phát sinh mâu thuẫn. Vợ tôi đã nộp đơn xin ly hôn và được tòa thụ lý giải quyết. Tại phiên tòa sơ thẩm nếu tôi không tham dự thì tòa án có tiến hành xét xử không?

Bỗng dưng có sổ bảo hiểm xã hội, phải làm sao?

Nam Dương |

Bạn đọc có email caoanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước khi nhập ngũ tôi không tham gia bảo hiểm xã hội. Sau khi xuất ngũ tôi về địa phương, tôi đi làm. Công ty muốn đóng bảo hiểm xã hội nhưng không được sổ mới nên vẫn đóng vào số sổ cũ và nói tôi đã có sổ bảo hiểm xã hội. Tôi không biết sổ bảo hiểm xã hội của tôi ở đâu mà có?

Làm một tuần, nghỉ ba tuần, có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dongphucx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, công ty tôi có thỏa thuận với 4 nhân viên nghỉ không lương 3 tuần, làm việc 1 tuần. Công ty có phải đóng bảo hiểm xã hội cho những người này không?

Rét buốt 13 độ C, người dân vẫn chen chân đến chợ hoa Quảng An ngày cận Tết

Minh Hà - Việt Anh |

Mặc dù Hà Nội đang rét buốt, nhiệt độ về đêm giảm sâu dưới 13 độ C nhưng chợ hoa Quảng An (Tây Hồ, Hà Nội) vẫn tấp nập, nhộn nhịp người bán, kẻ mua trong những ngày cận Tết Nguyên đán 2023.

Giờ thứ 9: Điếng người khi biết con nuôi của chồng chính là con riêng (P1)

Nhóm PV |

Trong cuộc sống hiện đại, quan niệm "con nào cũng là con" được rất nhiều người ủng hộ. Và dù rằng là con trai hay gái cũng được yêu thương, chăm sóc như nhau. Tuy nhiên, vẫn có những người còn giữ những tư tưởng cổ hủ, lạc hậu, mong muốn có một cậu con trai để nối dõi và để hương hỏa cho ông bà tổ tiên. Vì lí do đó, nhiều người đã đánh mất niềm hạnh phúc của gia đình và những đứa con của chính họ.

Chương trình Giờ thứ 9 do NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hòa – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. 

Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

Bản tin dự báo thời tiết đêm nay và ngày mai 19.1

NHÓM PV |

Dự báo thời tiết mới nhất 19.1: Khu vực Nam Bộ ngày mai có mây, sáng sớm có sương mù và sương mù nhẹ rải rác, ngày nắng, đêm không mưa.

Hà Nội: Tết vẫn chưa về đến... làng chài

Kim Sơn |

Hà Nội - Những ngày này không khí xuân đã tràn ngập khắp phố phường, người người nhà nhà ra đường sắm Tết. Tuy nhiên, ở làng chài Văn Đức (Gia Lâm) người dân vẫn đang tất bật mưu sinh, kiếm con tôm con cá cho bữa ăn hàng ngày.

Nhiều lý do để trừ, cắt thưởng Tết của người lao động

Bảo Hân |

Vụ việc một công ty tại Bạc Liêu có thông báo về việc cắt thưởng cuối năm do không like, share bài của giám đốc đang thu hút sự chú ý của dư luận.

Vợ kiện xin ly hôn mà chồng vắng mặt, tòa có xử không?

Phương Dung |

Bạn đọc có địa chỉ phamanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi phát sinh mâu thuẫn. Vợ tôi đã nộp đơn xin ly hôn và được tòa thụ lý giải quyết. Tại phiên tòa sơ thẩm nếu tôi không tham dự thì tòa án có tiến hành xét xử không?

Bỗng dưng có sổ bảo hiểm xã hội, phải làm sao?

Nam Dương |

Bạn đọc có email caoanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước khi nhập ngũ tôi không tham gia bảo hiểm xã hội. Sau khi xuất ngũ tôi về địa phương, tôi đi làm. Công ty muốn đóng bảo hiểm xã hội nhưng không được sổ mới nên vẫn đóng vào số sổ cũ và nói tôi đã có sổ bảo hiểm xã hội. Tôi không biết sổ bảo hiểm xã hội của tôi ở đâu mà có?

Làm một tuần, nghỉ ba tuần, có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dongphucx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, công ty tôi có thỏa thuận với 4 nhân viên nghỉ không lương 3 tuần, làm việc 1 tuần. Công ty có phải đóng bảo hiểm xã hội cho những người này không?