Cộng tác viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thuyngax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện nay, tôi đang ký hợp đồng cộng tác viên dịch thuật với một công ty xuất bản sách. Thù lao trả theo số lượng bài dịch. Xin hỏi: Thù lao tôi được trả thì tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điểm i) Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác như sau:

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế. Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.

Như vậy, nếu bạn ký hợp đồng cộng tác viên và có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập. Trường hợp bạn chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì bạn làm cam kết gửi công ty để công ty làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Đi ôtô, không thắt dây an toàn bị phạt thế nào?

Q.Hiệu |

Theo thống kê thì 75% người lái xe bị văng ra khỏi xe do không thắt dây đai an toàn đều bị tử vong. Do đó dây đai an toàn trên xe ôtô có tầm quan trọng trong việc bảo vệ tính mạng người ngồi trên xe.

Con dưới 3 tuổi bị ốm, được nghỉ bao nhiêu ngày?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hathanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa rồi con tôi (dưới 3 tuổi) bị ốm điều trị tại bệnh viện và tôi có nghỉ BHXH 1 tuần. Nhưng Phó giám đốc có trả lời theo luật lao động tôi chỉ được nghỉ 1 ngày, những ngày còn lại tôi phải bỏ tiền ra trả cho những giáo viên dạy thay. Như vậy có đúng không?

Nuôi con bị bại não, mẹ có được hưởng trợ cấp?

Nam Dương |

Bạn đọc có email caohongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi 21 tháng tuổi, bị bại não, khuyết tật vận động. Tôi nghe nói thuộc dạng đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp của nhà nước hàng tháng. Tôi có được hưởng hỗ trợ gì không?

Podcast: Giờ thứ 9 - Mưu tính khôn lường (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Trong phần đầu của câu chuyện “Mưu tính khôn lường“, chúng ta đã được chứng kiến mối tình vụng trộm của vị giám đốc và những đòi hỏi éo le của cô bồ. Họ sẽ giải quyết thế nào để hòa hợp giữa bồ và vợ? Câu trả lời có trong phần tiếp theo của câu chuyện?

WHO cảnh báo đại dịch COVID-19 chắc chắn chưa kết thúc

Khánh Minh |

Đại dịch COVID-19 “chắc chắn chưa kết thúc” - Tổng giám đốc WHO cảnh báo tại phiên khai mạc kỳ họp Đại hội đồng Y tế Thế giới (WHA) lần thứ 75 hôm 22.5.

Thanh niên dùng búa cướp tiệm vàng ở TPHCM khai "đang nạp tiền chơi game thì bị bắt"

Chân Phúc |

TPHCM - Nam thanh niên cướp tiệm vàng trên đường Xô Viết Nghệ Tĩnh (quận Bình Thạnh) được xác định là N.V.C ( 23 tuổi, ngụ quận Bình Thạnh). C khai nhận, do mê game, cần tiền tiêu xài nên đi cướp tiệm vàng.

Tân huấn luyện viên U23 Việt Nam công bố danh sách dự VCK U23 Châu Á 2022

MINH TRIẾT |

Tân huấn luyện viên Gong Oh-kyun đã công bố danh sách 25 cầu thủ U23 Việt Nam sẽ tham dự vòng chung kết U23 Châu Á 2022. 

TPHCM: Kỷ luật 7 đảng viên liên quan 4 vụ án lớn

MINH QUÂN |

TPHCM - Ngày 23.5, Ủy ban Kiểm tra Thành ủy TPHCM thông báo thi hành kỷ luật đối với 7 đảng viên liên quan trong 4 vụ án xảy ra tại TPHCM thuộc diện Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực theo dõi, chỉ đạo.

Đi ôtô, không thắt dây an toàn bị phạt thế nào?

Q.Hiệu |

Theo thống kê thì 75% người lái xe bị văng ra khỏi xe do không thắt dây đai an toàn đều bị tử vong. Do đó dây đai an toàn trên xe ôtô có tầm quan trọng trong việc bảo vệ tính mạng người ngồi trên xe.

Con dưới 3 tuổi bị ốm, được nghỉ bao nhiêu ngày?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hathanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa rồi con tôi (dưới 3 tuổi) bị ốm điều trị tại bệnh viện và tôi có nghỉ BHXH 1 tuần. Nhưng Phó giám đốc có trả lời theo luật lao động tôi chỉ được nghỉ 1 ngày, những ngày còn lại tôi phải bỏ tiền ra trả cho những giáo viên dạy thay. Như vậy có đúng không?

Nuôi con bị bại não, mẹ có được hưởng trợ cấp?

Nam Dương |

Bạn đọc có email caohongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi 21 tháng tuổi, bị bại não, khuyết tật vận động. Tôi nghe nói thuộc dạng đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp của nhà nước hàng tháng. Tôi có được hưởng hỗ trợ gì không?