Công nhân và viên chức quốc phòng thôi việc hưởng chế độ thế nào?

nam dương |

Bạn đọc có email bachthuanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là công nhân quốc phòng và sắp xin nghỉ việc. Xin hỏi, tôi sẽ được hưởng chế độ thế nào khi thôi việc?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 3 Nghị định 19/2022/NĐ-CP quy định về thực hiện chế độ, chính sách đối với công nhân và viên chức quốc phòng thôi việc như sau:

Chế độ, chính sách đối với công nhân và viên chức quốc phòng thôi việc được thực hiện như sau:

1. Được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội và các chế độ khác (nếu có) theo quy định của pháp luật hiện hành.

2. Được hưởng trợ cấp một lần, cứ mỗi năm công tác được trợ cấp bằng 01 tháng tiền lương của tháng liền kề trước khi thôi việc do cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng quản lý công nhân và viên chức quốc phòng trước khi thôi việc chi trả.

3. Thực hiện chế độ, chính sách đối với công nhân và viên chức quốc phòng đã thôi việc về địa phương trong thời gian không quá 01 năm (12 tháng) kể từ ngày quyết định thôi việc có hiệu lực như sau:

a) Nếu được tuyển dụng vào làm việc tại các cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước thì được thực hiện chế độ chuyển ngành theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Nghị định này, đồng thời phải hoàn trả khoản trợ cấp một lần quy định tại khoản 2 Điều này và trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần (đã nhận) theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. Thủ trưởng cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nơi công nhân và viên chức quốc phòng công tác trước khi thôi việc chỉ đạo thu hồi quyết định thôi việc và các khoản trợ cấp nêu trên; ra quyết định hoặc báo cáo cấp có thẩm quyền ra quyết định chuyển ngành; nộp các khoản trợ cấp đã thu vào ngân sách nhà nước và tài khoản chuyên thu của Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng; hoàn thiện hồ sơ đề nghị Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng xác nhận, thực hiện bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội trước đó theo quy định.

b) Nếu được tuyển dụng vào làm việc tại các doanh nghiệp, đơn vị không hưởng lương từ ngân sách nhà nước mà có nguyện vọng được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội thì phải hoàn trả khoản trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần (đã nhận) theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. Thủ trưởng cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nơi công nhân và viên chức quốc phòng công tác trước khi thôi việc chỉ đạo thu hồi khoản trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần nộp vào tài khoản chuyên thu của Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng; hoàn thiện hồ sơ đề nghị Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng xác nhận, thực hiện bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội trước đó theo quy định. Khi đủ điều kiện hưởng lương hưu, không được áp dụng cách tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ để tính lương hưu theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 2 Nghị định này.

c) Trường hợp cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nơi công nhân và viên chức quốc phòng công tác trước khi thôi việc đã sáp nhập hoặc giải thể thì thực hiện theo quy định tại điểm c khoản 4 Điều 2 Nghị định này.

d) Thời gian công nhân và viên chức quốc phòng thôi việc về địa phương không được tính là thời gian công tác tham gia bảo hiểm xã hội.

Như vậy, công nhân quốc phòng khi thôi việc sẽ được hưởng chế độ như trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Quân nhân chuyên nghiệp chuyển ra ngoài làm hưởng chế độ thế nào?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email vietbachxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, sắp tới sẽ chuyển ngành ra làm cho một doanh nghiệp nước ngoài. Xin hỏi, tôi sẽ được hưởng những chế độ nào?

Mức lương hưu hằng tháng của quân nhân

Minh Phương |

Ông Thạch Quân hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội cùng thời gian nhập ngũ từ tháng 8.1994. Vậy nếu tôi xin nghỉ hưu vào tháng 8.2022 thì tôi được nhận lương hưu mỗi tháng bao nhiêu?

Quân nhân chuyên nghiệp được tăng lương theo Nghị định 44 không?

Minh Hương |

Bạn đọc Cao Văn Định hỏi: Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, bộ đội biên phòng, nghỉ hưu từ tháng 12.2017 có được tăng lương theo Nghị định 44 không?

Kỳ thi đánh giá tư duy năm 2022 và những điều cần biết rõ

Thiều Trang |

Tuyển sinh 2022 có 20 trường đại học sẽ sử dụng kết quả kỳ thi đánh giá tư duy của Trường Đại học Bách khoa Hà Nội để xét tuyển. Dưới đây là một số lưu ý thí sinh cần nắm rõ.

Trung Quốc, Nga phủ quyết siết trừng phạt Triều Tiên

Hải Anh |

Trung Quốc và Nga đã phủ quyết các lệnh trừng phạt cứng rắn hơn của Liên Hợp Quốc với Triều Tiên, bác bỏ đề xuất do Mỹ đưa ra nhằm trừng phạt Bình Nhưỡng về vụ thử tên lửa đạn đạo liên lục địa. 

Dự báo thời tiết 27.5: Bắc Bộ ngày nắng nóng oi bức, chiều tối trở mưa

an an |

Dự báo thời tiết hôm nay 27.5, miền Bắc ngày nắng với nhiệt độ cao nhất khoảng 31 độ C. Chiều tối và đêm khu vực này có mưa rào và dông, cục bộ có mưa vừa, mưa to với lượng mưa phổ biến 30-60mm/đợt, có nơi trên 90mm/đợt.

Không sớm có giấy phép, IPP Air Cargo và thị trường hàng không sẽ chịu thiệt hại rất lớn

Lam Duy |

IPP Air Cargo hiện đang đối mặt với nguy cơ bị hủy thương vụ mua thuê máy bay với Boeing nếu không sớm cung cấp được giấy phép kinh doanh vận tải hàng không. Đây sẽ là thiệt hại rất lớn không chỉ riêng với doanh nghiệp này mà cả với thị trường hàng không Việt Nam.

PODCAST: Giờ thứ 9 – Đứa con cầu tự (phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Câu chuyện chúng tôi chia sẻ với các bạn ngày hôm nay có lẽ là một thực trạng không hiếm về những sự xung đột trong gia đình. Một kết cục buồn bắt nguồn từ những quan niệm ấu trĩ và quá mê muội vào mê tín dị đoan. 

Quân nhân chuyên nghiệp chuyển ra ngoài làm hưởng chế độ thế nào?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email vietbachxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, sắp tới sẽ chuyển ngành ra làm cho một doanh nghiệp nước ngoài. Xin hỏi, tôi sẽ được hưởng những chế độ nào?

Mức lương hưu hằng tháng của quân nhân

Minh Phương |

Ông Thạch Quân hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội cùng thời gian nhập ngũ từ tháng 8.1994. Vậy nếu tôi xin nghỉ hưu vào tháng 8.2022 thì tôi được nhận lương hưu mỗi tháng bao nhiêu?

Quân nhân chuyên nghiệp được tăng lương theo Nghị định 44 không?

Minh Hương |

Bạn đọc Cao Văn Định hỏi: Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, bộ đội biên phòng, nghỉ hưu từ tháng 12.2017 có được tăng lương theo Nghị định 44 không?