Công chức chuyển công tác, đơn vị nào đánh giá, xếp loại?

phương dung |

Tôi là công chức mới chuyển đơn vị công tác. Việc đánh giá, xếp loại chất lượng hằng năm sẽ do cơ quan cũ hay cơ quan mới đánh giá? Việc tổ chức thực hiện này vào thời gian nào?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email thnguyenxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 20 Nghị định số 90/2020/NĐ-CP về đánh giá, xếp loại chất lượng cán bộ, công chức, viên chức quy định thời điểm đánh giá, xếp loại chất lượng hằng năm đối với cán bộ, công chức, viên chức như sau:

1. Việc đánh giá, xếp loại chất lượng cán bộ, công chức, viên chức được thực hiện theo từng năm công tác.

Đối với cán bộ, công chức, viên chức chuyển công tác thì cơ quan, tổ chức, đơn vị mới có trách nhiệm đánh giá, xếp loại chất lượng. Trường hợp có thời gian công tác ở cơ quan, tổ chức, đơn vị cũ từ 06 tháng trở lên thì phải kết hợp với ý kiến nhận xét của cơ quan, tổ chức, đơn vị cũ, trừ trường hợp không còn cơ quan, tổ chức, đơn vị cũ.

2. Thời điểm đánh giá, xếp loại chất lượng cán bộ, công chức, viên chức được tiến hành trước ngày 15 tháng 12 hàng năm, trước khi thực hiện việc đánh giá, xếp loại chất lượng đảng viên và tổng kết công tác bình xét thi đua, khen thưởng hàng năm của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

Đối với đơn vị sự nghiệp công lập hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, đào tạo và một số lĩnh vực khác có thời điểm kết thúc năm công tác trước tháng 12 hàng năm thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập quyết định thời điểm đánh giá, xếp loại chất lượng viên chức.

Như vậy, trường hợp này bạn sẽ được đánh giá, xếp loại tại cơ quan mới. Trường hợp bạn có thời gian công tác ở cơ quan cũ từ 06 tháng trở lên thì phải kết hợp với ý kiến nhận xét của cơ quan, tổ chức, đơn vị cũ, trừ trường hợp không còn cơ quan, tổ chức, đơn vị cũ.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Viên chức bị buộc thôi việc, có được tuyển dụng lại vào cơ quan nhà nước?

phương dung |

Tôi là viên chức đã bị xử lý kỷ luật buộc thôi việc. Sau khi bị buộc thôi việc, tôi có thể ứng tuyển vào cơ quan Nhà nước khác được không?

Trước 15.12, phải đánh giá, xếp loại cán bộ, công chức và viên chức

Minh Phương |

Thời điểm đánh giá, xếp loại cán bộ, công chức, viên chức được yêu cầu tiến hành trước ngày 15.12.2020.

Các hành vi cán bộ, công chức, viên chức bị xử lý kỷ luật

phương dung |

Tôi là công chức và đang trong quá trình bị xem xét xử lý kỷ luật. Những hành vi nào sẽ bị xử lý kỷ luật?

Lý do dự án đường ven sông 3.960 tỉ đồng ở Đồng Nai phải thi công "da beo"

HÀ ANH CHIẾN |

Đồng Nai - Dự án xây dựng đường ven sông Cái là dự án trọng điểm của tỉnh Đồng Nai có tổng mức đầu tư 3.960 tỉ đồng được kỳ vọng sẽ tạo thêm trục giao thông mới ở khu vực trung tâm TP Biên Hòa và cải tạo cảnh quan đô thị ven sông. Tuy nhiên, đến nay dự án đang gặp nhiều vướng mắc đặc biệt là về mặt bằng để thi công ưu tiên 5 cây cầu mới trong dự án.

Làm rõ thông tin "các trường học tại huyện Thạch Hà phải nộp nhiều khoản tiền bất thường"

TRẦN TUẤN |

Hà Tĩnh - UBND huyện Thạch Hà vừa chỉ đạo thành lập Tổ kiểm tra, xác minh thông tin “các trường học ở Thạch Hà chuyển nộp các khoản tiền bất thường”.

Ông Thích Minh Tuệ nhận thẻ căn cước công dân tại Gia Lai

THANH TUẤN |

Ngày 10.6, ông Lê Anh Tú (Thích Minh Tuệ) đã đến cơ quan Công an tỉnh Gia Lai để nhận căn cước công dân.

Tết Đoan Ngọ, người dân Nha Trang canh đến 12h để đi tắm biển

Phương Linh |

Đã thành tục lệ ngày Tết Đoan Ngọ, người dân TP Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa lại canh 12h trưa để đi tắm biển với mong muốn có được sức khỏe.

Cựu sếp SCB nhiều lần đề xuất bà Trương Mỹ Lan dùng Công ty An Đông phát hành trái phiếu

Việt Dũng |

Trước việc ngân hàng SCB lâm vào bế tắc do phải chịu áp lực tài chính cùng với việc bị thanh tra, Nguyễn Phương Hồng đã nhiều lần đề xuất với bà chủ Vạn Thịnh Phát dùng Công ty An Đông phát hành trái phiếu giúp ngân hàng "vượt qua giai đoạn khó khăn".

Viên chức bị buộc thôi việc, có được tuyển dụng lại vào cơ quan nhà nước?

phương dung |

Tôi là viên chức đã bị xử lý kỷ luật buộc thôi việc. Sau khi bị buộc thôi việc, tôi có thể ứng tuyển vào cơ quan Nhà nước khác được không?

Trước 15.12, phải đánh giá, xếp loại cán bộ, công chức và viên chức

Minh Phương |

Thời điểm đánh giá, xếp loại cán bộ, công chức, viên chức được yêu cầu tiến hành trước ngày 15.12.2020.

Các hành vi cán bộ, công chức, viên chức bị xử lý kỷ luật

phương dung |

Tôi là công chức và đang trong quá trình bị xem xét xử lý kỷ luật. Những hành vi nào sẽ bị xử lý kỷ luật?