Công an được giữ người vi phạm hành chính tối đa bao lâu?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ tranhuongx@xx  gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con trai tôi đánh nhau với bạn nên bị công an quận tạm giữ theo thủ tục hành chính. Xin hỏi, thủ tục tạm giữ người theo thủ tục hành chính được pháp luật quy định như thế nào?

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 122 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định về tạm giữ người theo thủ tục hành chính như sau:

1. Việc tạm giữ người theo thủ tục hành chính chỉ được áp dụng trong trường hợp cần ngăn chặn, đình chỉ ngay những hành vi gây rối trật tự công cộng, gây thương tích cho người khác.

2. Mọi trường hợp tạm giữ người đều phải có quyết định bằng văn bản và phải giao cho người bị tạm giữ một bản.

3. Thời hạn tạm giữ người theo thủ tục hành chính không được quá 12 giờ; trong trường hợp cần thiết, thời hạn tạm giữ có thể kéo dài hơn nhưng không được quá 24 giờ, kể từ thời điểm bắt đầu giữ người vi phạm.

Đối với người vi phạm quy chế biên giới hoặc vi phạm hành chính ở vùng rừng núi xa xôi, hẻo lánh, hải đảo thì thời hạn tạm giữ có thể kéo dài hơn nhưng không được quá 48 giờ, kể từ thời điểm bắt đầu giữ người vi phạm.

Đối với người bị tạm giữ trên tàu bay, tàu biển thì phải chuyển ngay cho cơ quan có thẩm quyền khi tàu bay đến sân bay, tàu biển cập cảng.

4. Theo yêu cầu của người bị tạm giữ, người ra quyết định tạm giữ phải thông báo cho gia đình, tổ chức nơi làm việc hoặc học tập của họ biết. Trong trường hợp tạm giữ người chưa thành niên vi phạm hành chính vào ban đêm hoặc giữ trên 06 giờ, thì người ra quyết định tạm giữ phải thông báo ngay cho cha mẹ hoặc người giám hộ của họ biết.

5. Nơi tạm giữ người theo thủ tục hành chính là nhà tạm giữ hành chính hoặc buồng tạm giữ hành chính được bố trí tại trụ sở cơ quan, đơn vị nơi làm việc của người có thẩm quyền ra quyết định tạm giữ người vi phạm hành chính. Trường hợp không có nhà tạm giữ hành chính hoặc buồng tạm giữ hành chính thì tạm giữ tại phòng trực ban hoặc phòng khác tại nơi làm việc, nhưng phải bảo đảm các quy định chung.

Cơ quan có chức năng phòng, chống vi phạm pháp luật mà thường xuyên phải tạm giữ người vi phạm hành chính cần bố trí, thiết kế, xây dựng nhà tạm giữ hành chính hoặc buồng tạm giữ hành chính riêng, trong đó cần có nơi tạm giữ riêng cho người chưa thành niên, phụ nữ hoặc người nước ngoài và phải có cán bộ chuyên trách quản lý, bảo vệ.

Đối với tàu bay, tàu biển, tàu hỏa khi đã rời sân bay, bến cảng, nhà ga thì tùy theo điều kiện và đối tượng vi phạm cụ thể, người chỉ huy tàu bay, thuyền trưởng, trưởng tàu quyết định nơi tạm giữ và phân công người thực hiện việc tạm giữ.

6. Nghiêm cấm việc giữ người vi phạm hành chính trong các phòng tạm giữ, phòng tạm giam hình sự hoặc những nơi không bảo đảm vệ sinh, an toàn cho người bị tạm giữ.

7. Chính phủ quy định việc tạm giữ người theo thủ tục hành chính.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Khi nào thì bị nhắc nhở trong xử lý vi phạm hành chính?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tuandungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi năm nay 17 tuổi. Vừa qua, cháu có điều khiển xe máy khi không có giấy phép. Cháu bị xử lý vi phạm hành chính ở mức nào?

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email anhhieuvx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính về một hành vi của mình từ năm 2018. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính?

Biên bản vi phạm hành chính về TTATGT có cần đóng dấu treo?

Q.Hiệu |

Bạn Huy Minh ở Liệu Giải, Ba Đình, Hà Nội hỏi: “Tôi là lái xe khách vi phạm  bị lực lượng CSGT lập biên bản vi phạm hành chính về lỗi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định. Nhưng khi CSGT lập biên bản vi phạm thì biên bản không có dấu treo. Vậy theo quy định thì biên bản vi phạm hành chính về TTATGT của CSGT có cần đóng dấu treo hay không?”

Thắng Tottenham, Arsenal chắc ngôi đầu sau vòng 9 Premier League

Văn An |

Arsenal xây chắc vị trí đầu bảng sau chiến thắng thuyết phục trước Tottenham.

Tai nạn ở cầu Mỹ Thuận 2: Vẫn đang khẩn trương tìm kiếm công nhân mất tích

Thành Nhân |

Liên quan đến vụ tai nạn làm một công nhân rơi xuống sông Tiền mất tích xảy ra tại tháp trụ T16 của cầu Mỹ Thuận 2 phía bờ Vĩnh Long, ông Trần Ngọc (57 tuổi, ngụ ở tỉnh Thừa Thiên Huế) - cha ruột công nhân mất tích - cùng gia đình đã vào đến hiện trường với mong muốn nhà thầu thi công huy động tối đa phương tiện tìm kiếm. Đến tối ngày 1.10, công tác tìm kiếm công nhân mất tích vẫn đang khẩn trương thực hiện...

CLB Thanh Hoá chặn đứng chuỗi bất bại của Bình Định

MINH PHONG |

Câu lạc bộ Thanh Hoá giành chiến thắng kịch tính 2-1 trước Bình Định tại vòng 17 V.League 2022.

Vì sao phải rà soát quốc tịch cổ đông hãng bay của Johnathan Hạnh Nguyễn?

Vương Trần |

Liên quan tới lý do phải rà soát cổ đông hãng bay của "vua hàng hiệu" Johnathan Hạnh Nguyễn, Thứ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư cho hay, vấn đề xác định quốc tịch của cổ đông là bình thường, không có gì phức tạp hóa.

Thí sinh Miss Grand Việt Nam 2022 tiết chế khi hô tên

Nhóm PV |

Đêm chung kết Miss Grand Việt Nam - Hoa hậu Hoà Bình Việt Nam diễn ra tối 1.10 tại TPHCM.

Khi nào thì bị nhắc nhở trong xử lý vi phạm hành chính?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tuandungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi năm nay 17 tuổi. Vừa qua, cháu có điều khiển xe máy khi không có giấy phép. Cháu bị xử lý vi phạm hành chính ở mức nào?

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email anhhieuvx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính về một hành vi của mình từ năm 2018. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính?

Biên bản vi phạm hành chính về TTATGT có cần đóng dấu treo?

Q.Hiệu |

Bạn Huy Minh ở Liệu Giải, Ba Đình, Hà Nội hỏi: “Tôi là lái xe khách vi phạm  bị lực lượng CSGT lập biên bản vi phạm hành chính về lỗi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định. Nhưng khi CSGT lập biên bản vi phạm thì biên bản không có dấu treo. Vậy theo quy định thì biên bản vi phạm hành chính về TTATGT của CSGT có cần đóng dấu treo hay không?”