Con từ chối thừa kế, di sản của bố được phân xử thế nào?

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email thanhtoanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là người thừa kế duy nhất của bố tôi, nhưng đã lập văn bản từ chối di sản thừa kế vì không muốn phải trả khoản nợ do bố để lại. Xin hỏi di sản bố tôi để lại sẽ được phân xử thế nào?

Luật gia Nguyễn Thị Thúy, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 620 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về từ chối di sản như sau:

1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

Điều 59 Luật Công chứng năm 2014 quy định về việc công chứng văn bản từ chối nhận di sản như sau:

Người thừa kế có thể yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản. Khi yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản, người yêu cầu công chứng phải xuất trình bản sao di chúc trong trường hợp thừa kế theo di chúc hoặc giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người yêu cầu công chứng theo pháp luật về thừa kế; giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết.

Tài sản không có người nhận thừa kế quy định tại Điều 622 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

Trường hợp không có người thừa kế theo di chúc, theo pháp luật hoặc có nhưng không được quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản thì tài sản còn lại sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài sản mà không có người nhận thừa kế thuộc về Nhà nước.

Như vậy, trường hợp bạn từ chối nhận di sản thì tài sản còn lại sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài sản sẽ thuộc về Nhà nước theo các quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

nguyễn thuý
TIN LIÊN QUAN

Nhà đang trả góp có phải là di sản thừa kế?

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email ngatranxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh tôi có mua trả góp một căn chung cư, khi chưa trả xong tiền mua nhà thì anh mất. Xin hỏi, căn chung cư vẫn đang trả góp có được coi là di sản thừa kế không?

Cha mẹ mất, con cái vẫn được thừa kế đất chưa có sổ đỏ

THUỲ TRANG |

Cha mẹ khai hoang đất và xây dựng nhà ở từ năm 1996. Tuy đất không có giấy tờ, sổ đỏ nhưng anh Nguyễn Văn Sinh, trú quận Liên Chiểu, Đà Nẵng cho biết, theo cơ quan chức năng, anh vẫn được làm thủ tục thừa kế.

Có được thừa kế đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng?

Phương Duy (T/H) |

Pháp luật hiện hành có quy định cụ thể thủ thục thừa kế đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng.

Thừa kế nhà đất: Không chung hộ khẩu có được hưởng di sản?

Minh Huy (T/H) |

Chung hộ khẩu hay không, không quyết định đến việc bạn có được thừa kế nhà đất.

Bão số 4: 5 sân bay đã đóng cửa, 5 tỉnh miền Trung chịu thiên tai nguy hiểm

Nhóm PV |

Dự kiến từ chiều 27.9, bão số 4 (Noru) ảnh hưởng trực tiếp tới nước ta. Theo dự báo của Trung tâm KTTV Quốc gia, khi bão số 4 đổ bộ, có 5 tỉnh ở miền Trung chịu rủi ro thiên tai cấp độ 4 - cấp độ rất nguy hiểm. 5 sân bay tại khu vực này cũng chính thức dừng khai thác.

Thua lỗ thảm bại trên sân nhà, phim Việt lại cần giải cứu?

Mi Lan |

Năm 2018, phong trào “giải cứu phim Việt” được hô hào rầm rộ khi 2 phim Việt là “Lật mặt 3” và “100 ngày bên em” bị bom tấn “Avengers: Infinity War” đè bẹp về các suất chiếu khi ra rạp. Giờ đây, đối thủ của phim Việt không chỉ là các bom tấn Hollywood.

Quy định thời hạn sở hữu chung cư liệu có phải là một đột phá?

Khương Duy |

Dù còn nhiều tranh cãi nhưng quy định thời hạn sở hữu nhà chung cư được nhiều chuyên gia, người dân đánh giá là sẽ tác động đến giá bán nhà ở theo xu hướng giảm hơn so với sở hữu lâu dài.

Bão số 4 Noru: Quãng Ngãi gấp rút sơ tán hàng nghìn dân trước 10h sáng 27.9

Nhóm PV |

Từ sáng, các chuyến xe đầu tiên đưa bà con Quãng Ngãi đến các khu tập trung phòng, tránh bão số 4 đã lăn bánh. 

Nhà đang trả góp có phải là di sản thừa kế?

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email ngatranxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh tôi có mua trả góp một căn chung cư, khi chưa trả xong tiền mua nhà thì anh mất. Xin hỏi, căn chung cư vẫn đang trả góp có được coi là di sản thừa kế không?

Cha mẹ mất, con cái vẫn được thừa kế đất chưa có sổ đỏ

THUỲ TRANG |

Cha mẹ khai hoang đất và xây dựng nhà ở từ năm 1996. Tuy đất không có giấy tờ, sổ đỏ nhưng anh Nguyễn Văn Sinh, trú quận Liên Chiểu, Đà Nẵng cho biết, theo cơ quan chức năng, anh vẫn được làm thủ tục thừa kế.

Có được thừa kế đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng?

Phương Duy (T/H) |

Pháp luật hiện hành có quy định cụ thể thủ thục thừa kế đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng.

Thừa kế nhà đất: Không chung hộ khẩu có được hưởng di sản?

Minh Huy (T/H) |

Chung hộ khẩu hay không, không quyết định đến việc bạn có được thừa kế nhà đất.