Con dưới 3 tuổi bị ốm, được nghỉ bao nhiêu ngày?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hathanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa rồi con tôi (dưới 3 tuổi) bị ốm điều trị tại bệnh viện và tôi có nghỉ BHXH 1 tuần. Nhưng Phó giám đốc có trả lời theo luật lao động tôi chỉ được nghỉ 1 ngày, những ngày còn lại tôi phải bỏ tiền ra trả cho những giáo viên dạy thay. Như vậy có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:  

Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau như sau:

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 3 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi.

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, thời gian nghỉ chăm cho con dưới 3 tuổi bị ốm một năm tối đa là 20 ngày, nhưng tùy trường hợp theo chỉ định cụ thể của bác sĩ mà bạn được nghỉ chăm con là bao nhiêu ngày. Quy định của đơn vị bạn (nếu có) không được trái pháp luật. Việc phó giám đốc yêu cầu bạn phải tự bỏ tiền để trả cho những giáo viên khác dạy thay là chưa phù hợp.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Bố di chúc cho con trai toàn bộ tài sản, mẹ có được hưởng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bố mẹ tôi kết hôn hợp pháp từ năm 1991 và có con chung là tôi và anh trai. Tôi đã đi lấy chồng ở tỉnh khác. Do mắc bệnh hiểm nghèo nên bố tôi mất sớm. Trước khi mất, bố làm di chúc để lại toàn bộ tài sản cả nhà và đất cho anh trai tôi, không để lại gì cho mẹ. Mẹ tôi có được hưởng tài sản gì không?

Có được nghỉ việc không lương khi hết thời nghỉ thai sản?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thuyhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang là nhân viên kinh doanh của một công ty và chuẩn bị hết thời gian nghỉ thai sản 6 tháng. Do gia đình neo người, tôi muốn nghỉ thêm một thời gian nữa để ở nhà chăm sóc con. Tôi có thể xin nghỉ thêm không hưởng lương được hay không?

Mua xe không giấy tờ có vi phạm pháp luật không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuquynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi mua một chiếc xe máy ở cửa hàng cầm đồ. Chủ hiệu cầm đồ nói do chủ xe không đủ khả năng lấy lại xe nên bán lại cho anh tôi xe không giấy tờ với giá rẻ. Nếu anh tôi mua xe mà xe này do người khác phạm tội mà có thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Không “vận dụng sáng tạo” trong triển khai Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2022

Huyên Nguyễn |

TPHCM - Ngày 4.7, Đoàn Công tác Bộ GDĐT do Thứ trưởng Nguyễn Văn Phúc làm trưởng đoàn kiểm tra công tác Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2022 tại TPHCM. Thứ trưởng lưu ý trong quá trình tổ chức thi không “vận dụng sáng tạo” nếu không rõ thì phải hỏi ngay, tránh dẫn đến sai sót.

Các nước Châu Á ứng phó với lạm phát tăng vọt

Thanh Hà |

Các quốc gia Châu Á đang triển khai các biện pháp để ứng phó với lạm phát tăng cao khi chiến sự Nga - Ukraina tiếp tục gây ra hiệu ứng domino với chuỗi cung ứng vốn đã bị gián đoạn trong đại dịch. 

Bộ trưởng Nguyễn Chí Dũng: Tăng trưởng GDP vượt kịch bản cao, tăng 6,42%

Vương Trần |

Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư Nguyễn Chí Dũng khẳng định, kinh tế có bước phục hồi tích cực, tăng trưởng GDP vượt kịch bản cao đề ra tại Nghị quyết 01/NQ-CP. Trong đó, GDP quý II ước tăng 7,72% so với cùng kỳ, cao nhất kể từ năm 2011.

Thanh Hoá đề xuất mở rộng sân bay Thọ Xuân

Minh Hạnh |

Uỷ ban Nhân dân tỉnh Thanh Hóa vừa có văn bản đề nghị Bộ Giao thông Vận tải đầu tư xây dựng nhà ga hành khách T2 và hạ tầng đồng bộ theo quy hoạch sân bay Thọ Xuân.

Nhận định U19 Việt Nam - Philippines: Nhiệm vụ phải thắng

Hoài Thu |

U19 Việt Nam phải giành chiến thắng trước U19 Philippines để có tâm lý tốt trong cuộc đua giành 1 trong 2 suất vào bán kết U19 Đông Nam Á 2022. 

Bố di chúc cho con trai toàn bộ tài sản, mẹ có được hưởng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bố mẹ tôi kết hôn hợp pháp từ năm 1991 và có con chung là tôi và anh trai. Tôi đã đi lấy chồng ở tỉnh khác. Do mắc bệnh hiểm nghèo nên bố tôi mất sớm. Trước khi mất, bố làm di chúc để lại toàn bộ tài sản cả nhà và đất cho anh trai tôi, không để lại gì cho mẹ. Mẹ tôi có được hưởng tài sản gì không?

Có được nghỉ việc không lương khi hết thời nghỉ thai sản?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thuyhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang là nhân viên kinh doanh của một công ty và chuẩn bị hết thời gian nghỉ thai sản 6 tháng. Do gia đình neo người, tôi muốn nghỉ thêm một thời gian nữa để ở nhà chăm sóc con. Tôi có thể xin nghỉ thêm không hưởng lương được hay không?

Mua xe không giấy tờ có vi phạm pháp luật không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuquynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi mua một chiếc xe máy ở cửa hàng cầm đồ. Chủ hiệu cầm đồ nói do chủ xe không đủ khả năng lấy lại xe nên bán lại cho anh tôi xe không giấy tờ với giá rẻ. Nếu anh tôi mua xe mà xe này do người khác phạm tội mà có thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?