Có việc làm nhưng không thông báo để hưởng trợ cấp, bị phạt thế nào?

hoàng quỳnh |

Bạn đọc có email vuthudungXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được 2 tháng thì có việc làm. Nếu tôi không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm và vẫn để hưởng nốt tháng trợ cấp thất nghiệp còn lại thì có bị phạt không?

Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, 3 Điều 40 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định về xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa làm sai sự thật những nội dung có liên quan đến việc đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định khi người lao động có việc làm trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp;

c) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không thông báo theo quy định với Trung tâm dịch vụ việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: có việc làm; thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; hưởng lương hưu hằng tháng; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả

Buộc nộp lại cho cơ quan bảo hiểm xã hội số tiền bảo hiểm xã hội, số tiền trợ cấp thất nghiệp, số tiền hỗ trợ học nghề, số tiền hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, 2 Điều này.

Như vậy, nếu bạn không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm khi có việc làm mới để tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và buộc nộp lại số tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm này.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

hoàng quỳnh
TIN LIÊN QUAN

Những quyền lợi của người lao động khi được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Hà Anh |

Ông Lê Mạnh Hải (Đống Đa, Hà Nội) hỏi: Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, tôi phải chấm dứt hợp đồng lao động. Xin cơ quan bảo hiểm xã hội cho biết, tôi phải có những điều kiện gì để được hưởng trợ cấp thất nghiệp và được hưởng những quyền lợi gì? 

Làm Công ty 3 năm và tự ý nghỉ ngang có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Hà Anh |

Ông Lê Nhật Trường (Đông Anh, Hà Nội) hỏi: Tôi làm Công ty khoảng 3 năm và tự ý nghỉ ngang. Vậy tôi có thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? 

Nghỉ hưu có tiếp tục được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Quế Chi |

Bạn đọc hỏi Nguyễn Phúc Thư hỏi: Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được 18 năm, hiện đã đủ tuổi nghỉ hưu nhưng tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tháng 7.2022 mới hết. Nếu bây giờ tôi đi làm thủ tục hưởng chế độ hưu thì cơ quan bảo hiểm xã hội có cộng số tiền trợ cấp thất nghiệp mà tôi chưa nhận được vào số tiền bảo hiểm xã hội mà tôi còn đóng thiếu (2 năm) không?

Đã bắt được nghi can phóng hỏa đốt nhà khiến 2 chị em tử vong ở TP Thủ Đức

Bảo Phương |

Công an TPHCM phối hợp cùng Công an tỉnh Tiền Giang, tỉnh Bến Tre bắt giữ nghi can phóng hoả căn nhà ở TP Thủ Đức khiến 2 chị em tử vong khi y đang lẩn trốn ở tỉnh Tiền Giang.

"Vỡ mộng" khi ra trường, sinh viên đắn đo về quê hay bám trụ thành phố

Thiều Trang |

Sau khi tốt nghiệp, nhiều sinh viên "vỡ mộng" vì tấm bằng đại học không hề có sức mạnh to lớn như họ nghĩ, nhiều người loay hoay mãi vẫn không tìm được việc. Một số khác vì công việc không như mơ nên đắn đo về quê hay cố bám trụ thành phố?

Lệ Nam: Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam là cuộc thi sắc đẹp cuối cùng tôi tham gia

DI TÚ |

Lệ Nam cho biết, Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam là cuộc thi đầu tiên và cũng là cuộc thi sắc đẹp cuối cùng mà cô tham gia.

Tân Hoa hậu Hoàn vũ Ngọc Châu mê sao Hàn, yêu thích Blackpink 

AN NGUYÊN |

Việc tân hoa hậu Hoàn vũ Ngọc Châu theo dõi Blackpink và các sao Hàn nổi tiếng đã thu hút sự chú ý của cộng đồng người hâm mộ KPop tại Việt Nam.

Chính phủ ra “tối hậu thư” với trạm thu phí đường Nguyễn Văn Linh

MINH QUÂN |

TPHCM - Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Văn Thành đề nghị TPHCM nghiêm túc rút kinh nghiệm trong việc chậm triển khai thu phí theo hình thức điện tử không dừng (ETC) tại trạm thu phí đường Nguyễn Văn Linh.

Những quyền lợi của người lao động khi được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Hà Anh |

Ông Lê Mạnh Hải (Đống Đa, Hà Nội) hỏi: Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, tôi phải chấm dứt hợp đồng lao động. Xin cơ quan bảo hiểm xã hội cho biết, tôi phải có những điều kiện gì để được hưởng trợ cấp thất nghiệp và được hưởng những quyền lợi gì? 

Làm Công ty 3 năm và tự ý nghỉ ngang có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Hà Anh |

Ông Lê Nhật Trường (Đông Anh, Hà Nội) hỏi: Tôi làm Công ty khoảng 3 năm và tự ý nghỉ ngang. Vậy tôi có thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? 

Nghỉ hưu có tiếp tục được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Quế Chi |

Bạn đọc hỏi Nguyễn Phúc Thư hỏi: Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được 18 năm, hiện đã đủ tuổi nghỉ hưu nhưng tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tháng 7.2022 mới hết. Nếu bây giờ tôi đi làm thủ tục hưởng chế độ hưu thì cơ quan bảo hiểm xã hội có cộng số tiền trợ cấp thất nghiệp mà tôi chưa nhận được vào số tiền bảo hiểm xã hội mà tôi còn đóng thiếu (2 năm) không?