Có phải truy đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động đã nghỉ việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 091629xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Doanh nghiệp chúng tôi đã thành lập được mấy năm, nhưng chưa tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) cho NLĐ. Cty chúng tôi có phải truy đóng BHXH không? Trường hợp NLĐ đã nghỉ việc tại Cty thì sao?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 2 Luật BHXH 2014 quy định: 

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (áp dụng từ 1.1.2018 – PV);

Do đó, đối với những NLĐ làm việc cho Cty thuộc đối tượng phải đóng BHXH bắt buộc, Cty có nghĩa vụ tham gia BHXH cho họ.

Với những NLĐ đã nghỉ việc, Cty cần liên hệ nói rõ việc Cty sẽ truy đóng BHXH để bảo đảm quyền lợi cho NLĐ về lâu dài và yêu cầu họ nộp tiền phần NLĐ phải đóng để truy đóng BHXH cho họ.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518, 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG
TIN LIÊN QUAN

Trường hợp nào được thay đổi tên?

M. CHI (GHI) |

Bạn đọc có email huucaox@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi năm nay đã 6 tuổi. Tôi muốn đổi tên cho con nhưng khi đến UBND phường để làm thủ tục đổi tên thì cán bộ phường nói phải có lý do chính đáng. Vậy lý do chính đáng để tôi được đổi tên cho con là gì?

Đừng vội, bởi “bút sa, gà chết”

LS Nguyễn Thị Thúy Hường |

Người phụ nữ tuổi trung niên vẻ đầy vội vã bước vào văn phòng luật sư đề nghị được tư vấn.

Nghỉ chờ hưu có được trợ cấp thôi việc?

Nam Dương |

Tôi đang nghỉ để chờ nghỉ hưu thì có được trợ cấp thôi việc? Tôi đã 60 tuổi, chưa tham gia BHXH bao giờ, muốn tham gia BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu thì làm sao? Cty ba lần ký HĐLĐ có thời hạn 1 năm với tôi có đúng không? Trên đây là một số câu hỏi chính mà Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhận được trong tuần qua. Báo Lao Động trích đăng câu hỏi và trả lời.

Dưa hấu trưng Tết 700.000 đồng/cặp, bưởi Tài-Lộc giá gấp 3 vẫn đắt hàng

Văn Sỹ |

Sau ngày đưa ông Táo về trời (23 tháng Chạp), trên nhiều tuyến đường ở TP Cần Thơ, hàng chục loại trái cây trưng Tết cũng đã xuống phố phục vụ nhu cầu mua sắm của người dân. Trong đó, dưa hấu hoàng kim, một trong những trái cây trưng Tết phổ biến của các gia đình ở miền Tây có giá khá đắt, từ 500.000 đến 700.000 đồng/cặp. 

Ông Lê Tiến Châu làm Bí thư Thành ủy Hải Phòng

Mai Chi |

Ông Lê Tiến Châu, Phó Chủ tịch, Tổng thư ký Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, được Bộ Chính trị phân công làm Bí thư Thành ủy Hải Phòng, nhiệm kỳ 2021 - 2025.

Hà Nội: Đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài trước ngày thông xe

Tô Thế |

Hà Nội - Theo dự kiến, đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài (quận Đống Đa) sẽ chính thức thông xe vào sáng 17.1.2023 sau hơn 20 năm triển khai.

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của ngoại giao Việt Nam

Thanh Hà |

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của nền ngoại giao Việt Nam trong 30 năm chiến tranh giải phóng dân tộc, là minh chứng hùng hồn cho việc vận dụng nhuần nhuyễn phương châm "dĩ bất biến ứng vạn biến" của Chủ tịch Hồ Chí Minh. 

Người nhà bệnh nhân mong chờ đón Tết ở bệnh viện không còn lạnh lẽo

MINH HÀ - HẢI DANH |

Hàng trăm người nhà bệnh nhân tại Bệnh viện Bạch Mai, Bệnh viện Việt Đức vẫn phải chịu cảnh màn trời chiếu đất khi bệnh viện không có chỗ lưu trú. Vào thời điểm cận Tết, họ cảm thấy chạnh lòng, lo lắng phải đón Tết ở bệnh viện trong cảnh thiếu thốn, lạnh lẽo.

Trường hợp nào được thay đổi tên?

M. CHI (GHI) |

Bạn đọc có email huucaox@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi năm nay đã 6 tuổi. Tôi muốn đổi tên cho con nhưng khi đến UBND phường để làm thủ tục đổi tên thì cán bộ phường nói phải có lý do chính đáng. Vậy lý do chính đáng để tôi được đổi tên cho con là gì?

Đừng vội, bởi “bút sa, gà chết”

LS Nguyễn Thị Thúy Hường |

Người phụ nữ tuổi trung niên vẻ đầy vội vã bước vào văn phòng luật sư đề nghị được tư vấn.

Nghỉ chờ hưu có được trợ cấp thôi việc?

Nam Dương |

Tôi đang nghỉ để chờ nghỉ hưu thì có được trợ cấp thôi việc? Tôi đã 60 tuổi, chưa tham gia BHXH bao giờ, muốn tham gia BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu thì làm sao? Cty ba lần ký HĐLĐ có thời hạn 1 năm với tôi có đúng không? Trên đây là một số câu hỏi chính mà Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhận được trong tuần qua. Báo Lao Động trích đăng câu hỏi và trả lời.