Có phải làm đủ 45 ngày báo trước khi nghỉ việc?

nam dương |

Tôi xin nghỉ việc và báo trước 45 ngày. Trong những ngày đó, tôi bị bệnh phải nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội. Tôi có phải làm bù những ngày nghỉ bệnh cho đủ 45 ngày báo trước không, nếu không tôi có bị coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật không?

Trên đây là nội dung bạn đọc có email tiendattxxx@xx nhờ Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điểm a, Khoản 1, Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 quy định: "Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau: Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Ngoài ra, nếu bạn bị bệnh và phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở y tế có thẩm quyền thì được tính là ngày nghỉ có hưởng bảo hiểm xã hội và cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ chi trả tiền thay cho người sử dụng lao động trong những ngày này.

Pháp luật hiện hành không quy định người lao động phải làm đủ số ngày báo trước theo quy định, mà chỉ quy định người lao động nếu muốn nghỉ việc thì phải báo trước một số ngày tùy trường hợp.

Do đó, nếu bạn bị bệnh phải nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội thì không phải làm bù số ngày đã nghỉ đó.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Được tự đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc không?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến quy định đóng bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc.

Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần sau khi nghỉ việc

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan đến điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi nghỉ việc sau 2 năm.

Những khoản tiền NLĐ được nhận khi nghỉ việc không báo trước năm 2021

Minh Phương |

Trường hợp được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước, người lao động (NLĐ) vẫn được hưởng đầy đủ về quyền lợi bao gồm: thanh toán lương, tiền phép năm, trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp,…

Hai bộ trưởng đột ngột từ chức, Thủ tướng Anh đối mặt khủng hoảng

Khánh Minh |

Bộ trưởng Tài chính và Bộ trưởng Y tế Anh đột ngột từ chức hôm 5.7 trong động thái mà theo giới quan sát có thể báo hiệu sự kết thúc nhiệm kỳ của Thủ tướng Anh Boris Johnson.

Thi tốt nghiệp THPT 2022: Những lưu ý quan trọng thí sinh cần ghi nhớ

Tường Vân |

Chỉ còn 1 ngày nữa, gần 1 triệu sĩ tử cả nước sẽ bước vào kỳ thi tốt nghiệp THPT 2022. Kỳ thi năm nay cơ bản giữ ổn định như những năm trước nhưng cũng có một số điểm mới. Dưới đây là những lưu ý đặc biệt quan trọng của kỳ thi tốt nghiệp THPT 2022 các sĩ tử cần ghi nhớ. 

Triển vọng Mỹ dỡ bỏ thuế quan hàng hóa Trung Quốc

Ngọc Vân |

Phó Thủ tướng Trung Quốc Lưu Hạc và Bộ trưởng Tài chính Mỹ Janet Yellen có cuộc trao đổi trực tuyến "thực dụng, thẳng thắn" hôm 5.7, trong bối cảnh chính quyền Tổng thống Joe Biden được cho là đang cân nhắc dỡ bỏ thuế đối với hàng hóa của Trung Quốc để kiềm chế lạm phát cao kỷ lục trong 40 năm ở Mỹ.

Nhận diện thủ đoạn lừa đảo: Cảnh giác với chiêu “vờ chuyển nhầm tiền”

V.Dũng |

Không chỉ ngân hàng, cơ quan công an cũng phát đi các cảnh báo về việc nhóm tội phạm lừa đảo chiếm đoạt tài sản dùng thủ đoạn tinh vi “chuyển nhầm tiền” vào tài khoản, giả làm người thu hồi nợ, yêu cầu người nhận trả lại số tiền đó như một khoản vay. 

Thiếu khí đốt Nga, người Đức phải chia ca để tắm nước nóng

Khánh Minh |

Người dân một số khu vực ở Đức buộc phải luân phiên dùng nước nóng vì thiếu khí đốt Nga.

Được tự đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc không?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến quy định đóng bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc.

Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần sau khi nghỉ việc

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan đến điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi nghỉ việc sau 2 năm.

Những khoản tiền NLĐ được nhận khi nghỉ việc không báo trước năm 2021

Minh Phương |

Trường hợp được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước, người lao động (NLĐ) vẫn được hưởng đầy đủ về quyền lợi bao gồm: thanh toán lương, tiền phép năm, trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp,…