Có được yêu cầu cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội?

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email phamchinhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, người lao động có được yêu cầu cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội khi đi khám bệnh không?

Luật gia Nguyễn Thị Thuý, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điểm a, Khoản 5, Điều 26 Thông tư số 56/2017/TT-BYT quy định chi tiết thi hành Luật Bảo hiểm xã hội và Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế quy định như sau:

5. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã cấp giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội có trách nhiệm:

a) Cấp lại giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội trong các trường hợp sau đây:

- Bị mất, bị hỏng;

- Người ký các giấy chứng nhận không đúng thẩm quyền;

- Việc đóng dấu trên các giấy chứng nhận không đúng quy định;

- Có sai sót về thông tin được ghi trên giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội.

Trường hợp cấp lại phải đóng dấu "Cấp lại" trên giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội.

Khoản 6, Điều 26 Thông tư số 56/2017/TT-BYT quy định chi tiết thi hành Luật Bảo hiểm xã hội và Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế được bổ sung bởi Khoản 16 Điều 1 Thông tư số 18/2022/TT-BYT dự kiến có hiệu lực từ 15.2.2023 như sau:

6. Trường hợp người lao động đã khám bệnh, chữa bệnh nhưng chưa được cấp giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội, thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi người lao động đã khám bệnh, chữa bệnh căn cứ quy định tại thông tư này và văn bản đề nghị của người đó làm căn cứ cấp giấy ra viện, giấy chứng sinh, giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai, giấy chứng nhận không đủ sức khỏe để chăm sóc con sau khi sinh, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội, trong đó tại phần ngày, tháng, năm trên phần chữ ký của người hành nghề ghi theo ngày cấp.

Như vậy, người lao động có thể yêu cầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội khi đi khám bệnh.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nguyễn thuý
TIN LIÊN QUAN

Các trường hợp mắc bệnh được hưởng bảo hiểm xã hội một lần từ 2023

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email hoalanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, từ năm 2023, các trường hợp mắc bệnh nào được hưởng bảo hiểm xã hội một lần và mức hưởng là bao nhiêu?

Hướng dẫn cấp giấy nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội cho người mắc COVID-19

Minh Hương |

Thông tư 18/2022/TT-BYT có hiệu lực từ ngày 15.2.2023 hướng dẫn mới về hưởng chế độ bảo hiểm xã hội của người lao động, trong đó quy định về cấp giấy nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội cho người mắc COVID-19.

Thay đổi điều kiện người bệnh được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

QUANG MINH |

Bộ Y tế ban hành Thông tư 18/2022/TT-BYT trong đó quy định trường hợp mắc bệnh được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Báo nước ngoài gợi ý 10 điểm du lịch tuyệt nhất Việt Nam ngoài Hà Nội

Mộc Anh |

"Việt Nam còn nhiều điều thú vị hơn thủ đô Hà Nội để khách du lịch tò mò, trải nghiệm những điều bất ngờ của phương Đông" - Chuyên trang du lịch The Travel chia sẻ.

Hà Nội: Nguyên nhân đường trăm tỉ thông xe nhưng vẫn tối om

HỮU CHÁNH - HOA LỆ |

Hệ thống chiếu sáng ở đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài khi trời tối chỉ được bật rải rác khiến người dân di chuyển gặp nhiều khó khăn.

Đại tá Trần Văn Toản làm Phó Chánh Văn phòng Cơ quan Cảnh sát Điều tra Bộ Công an

DUY TUẤN |

Đại tá Trần Văn Toản, Giám đốc Công an tỉnh Bình Thuận, được điều động đến nhận công tác và giữ chức vụ Phó Chánh Văn phòng Cơ quan Cảnh sát Điều tra Bộ Công an.

Công an làm việc với một bị hại liên quan đến vụ án bà Nguyễn Phương Hằng

Anh Tú |

TPHCM - Ngày 20.3, Công an TP Hồ Chí Minh đã mời bà Đinh Thị Lan (sinh năm 1976, ngụ quận Gò Vấp) liên quan vụ án bà Nguyễn Phương Hằng (sinh năm 1971, Tổng Giám đốc Công ty CP Đại Nam, Bình Dương).

Hòa Bình: Tai nạn lao động tại mỏ đá, 1 công nhân tử vong

Minh Chuyên |

Một vụ tai nạn lao động vừa xảy ra tại mỏ đá trên địa bàn huyện Lạc Thủy, tỉnh Hòa Bình, khiến 1 công nhân tử vong.

Các trường hợp mắc bệnh được hưởng bảo hiểm xã hội một lần từ 2023

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email hoalanxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, từ năm 2023, các trường hợp mắc bệnh nào được hưởng bảo hiểm xã hội một lần và mức hưởng là bao nhiêu?

Hướng dẫn cấp giấy nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội cho người mắc COVID-19

Minh Hương |

Thông tư 18/2022/TT-BYT có hiệu lực từ ngày 15.2.2023 hướng dẫn mới về hưởng chế độ bảo hiểm xã hội của người lao động, trong đó quy định về cấp giấy nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội cho người mắc COVID-19.

Thay đổi điều kiện người bệnh được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

QUANG MINH |

Bộ Y tế ban hành Thông tư 18/2022/TT-BYT trong đó quy định trường hợp mắc bệnh được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.