Có được nghỉ việc ngay trong ngày?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097647xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vì lý do gia đình, tôi muốn nghỉ việc ngay trong ngày được không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 37 BLLĐ 2012 quy định: Người lao động (NLĐ) làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong HĐLĐ; 

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong HĐLĐ; 

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện HĐLĐ; 

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước; 

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) NLĐ bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo HĐLĐ xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

2. Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo quy định tại khoản 1 Điều này, NLĐ phải báo cho người sử dụng lao động (NSDLĐ) biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này; 

b) Ít nhất 30 ngày nếu là HĐLĐ xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho NSDLĐ được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này. 

3. NLĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho NSDLĐ biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này (lao động nữ có thai nghỉ việc theo chỉ định của bác sĩ).

Như vậy, không có quy định nào của pháp luật cho phép NLĐ đơn phương nghỉ việc ngay trong ngày. Nhưng bạn có thể thỏa thuận với Cty theo quy định tại khoản 3, điều 36 BLLĐ và nếu được sự đồng ý thì có thể nghỉ việc ngay trong ngày mà vẫn đúng luật.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518, 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG
TIN LIÊN QUAN

Nghỉ chờ hưu có được trợ cấp thôi việc?

Nam Dương |

Tôi đang nghỉ để chờ nghỉ hưu thì có được trợ cấp thôi việc? Tôi đã 60 tuổi, chưa tham gia BHXH bao giờ, muốn tham gia BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu thì làm sao? Cty ba lần ký HĐLĐ có thời hạn 1 năm với tôi có đúng không? Trên đây là một số câu hỏi chính mà Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhận được trong tuần qua. Báo Lao Động trích đăng câu hỏi và trả lời.

Cty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động do khủng hoảng kinh tế?

M. CHI (GHI) |

Bạn đọc có email hiennguyenx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký HĐLĐ 12 tháng với Cty. Chưa hết thời hạn HĐLĐ, Cty thông báo là vì lý do kinh tế nên phải giảm bớt nhân công và cho tôi nghỉ việc. Cty chấm dứt HĐLĐ với tôi như vậy có trái pháp luật không?

Có được chấm dứt hợp đồng thử việc mà không báo trước?

M.CHI (GHI) |

Bạn đọc L.M, email ly.manhx@xxx, hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc có thời hạn 2 tháng với một Cty. Chỉ sau 3 tuần thử việc, Cty đã chấm dứt hợp đồng với tôi mà không báo trước. Việc làm của Cty có đúng luật không?. Tôi có nhận được tiền lương trong những ngày đã thử việc không?

Giờ thứ 9: Bóng tối của hôn nhân - Phần 2

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Nếu chỉ nhìn bề ngoài, ai cũng tin chắc rằng chị rất hạnh phúc, một thứ hạnh phúc thật khó kiếm tìm. Nhưng như những gì chị viết trong lá thư gửi tới chương trình Giờ thứ 9 thì đó chỉ là cái bề nổi che giấu những đợt sóng ngầm dữ dội trong cuộc sống hôn nhân của chị mà thôi. 

Nóng Sài Gòn: 4 trung tâm đăng kiểm tại TPHCM được hoạt động trở lại

NGUYỄN LY - CHÂN PHÚC |

4 trung tâm đăng kiểm tại TPHCM được hoạt động trở lại; Phố ông đồ những nét đẹp văn hoá cho chữ du xuân được tiếp nối; Người phụ nữ điều khiển xe máy tử vong sau va chạm với xe ben;... là những thông tin chính có trong bản tin Nóng Sài Gòn ngày 15.1. 

Đen Vâu lên tiếng về chuyện đám hỏi với Hoàng Thùy Linh

ĐÔNG DU |

Sau thông tin Đen Vâu và Hoàng Thuỳ Linh bí mật tổ chức đám hỏi đăng trên một số trang tin, chiều 15.1, nam rapper đã lên tiếng.

Hà Nội: Phố phường tấp nập ngày cận Tết, nhiều tiểu thương vẫn than ế

Thơm Bùi - Đinh Thiện |

Nhiều tiểu thương kinh doanh các mặt hàng phục vụ dịp Tết Nguyên đán 2023 chia sẻ, dù là ngày cuối tuần và phố phường khá đông đúc nhưng sức mua của người dân chưa đạt kỳ vọng.

Mai anh đào nở rộ, đợi khách du xuân Mộc Châu dịp Tết Nguyên đán

Ý Yên |

Quảng trường Mộc Châu, sân 224, đồi anh đào Nậm Tôm, chùa Tân Cương... đang rực rỡ sắc hoa mai anh đào dịp cận Tết Nguyên đán.

Nghỉ chờ hưu có được trợ cấp thôi việc?

Nam Dương |

Tôi đang nghỉ để chờ nghỉ hưu thì có được trợ cấp thôi việc? Tôi đã 60 tuổi, chưa tham gia BHXH bao giờ, muốn tham gia BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu thì làm sao? Cty ba lần ký HĐLĐ có thời hạn 1 năm với tôi có đúng không? Trên đây là một số câu hỏi chính mà Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhận được trong tuần qua. Báo Lao Động trích đăng câu hỏi và trả lời.

Cty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động do khủng hoảng kinh tế?

M. CHI (GHI) |

Bạn đọc có email hiennguyenx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký HĐLĐ 12 tháng với Cty. Chưa hết thời hạn HĐLĐ, Cty thông báo là vì lý do kinh tế nên phải giảm bớt nhân công và cho tôi nghỉ việc. Cty chấm dứt HĐLĐ với tôi như vậy có trái pháp luật không?

Có được chấm dứt hợp đồng thử việc mà không báo trước?

M.CHI (GHI) |

Bạn đọc L.M, email ly.manhx@xxx, hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc có thời hạn 2 tháng với một Cty. Chỉ sau 3 tuần thử việc, Cty đã chấm dứt hợp đồng với tôi mà không báo trước. Việc làm của Cty có đúng luật không?. Tôi có nhận được tiền lương trong những ngày đã thử việc không?