Có được nghỉ việc không lương khi hết thời nghỉ thai sản?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thuyhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang là nhân viên kinh doanh của một công ty và chuẩn bị hết thời gian nghỉ thai sản 6 tháng. Do gia đình neo người, tôi muốn nghỉ thêm một thời gian nữa để ở nhà chăm sóc con. Tôi có thể xin nghỉ thêm không hưởng lương được hay không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.

Khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 157 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghỉ thai sản như sau:

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 3 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 1 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 3 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 1 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Như vậy, bạn cần thỏa thuận với công ty về việc nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Quân nhân chuyên bao nhiêu tuổi thì được nghỉ?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dinhbinhx@xx hỏi: Tôi năm nay 50 tuổi, là quân nhân chuyên nghiệp phục vụ tại ngũ từ năm 1993. Cấp bậc quân hàm hiện nay của tôi là trung tá. Hạn tuổi phục vụ tại ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp được quy định như thế nào?

Có được giải quyết chế độ ốm đau trong thời gian nghỉ hè?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tranthuyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học. Tôi mổ u xơ tử cung, bác sĩ cho nghỉ 30 ngày trùng với thời gian nghỉ hè tháng 7. Tôi  có được nghỉ bù không vì mổ hở nên còn đau chưa đi dạy được?

Hộ kinh doanh được kinh doanh ngành nghề gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dothihoax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình tôi dự định thành lập hộ kinh doanh buôn bán một số loại quần áo thời trang do tôi là chủ hộ. Pháp luật quy định như thế nào về ngành nghề đối với hộ kinh doanh?

Bộ Công an duy trì thế tấn công, trấn áp tín dụng đen ngay từ khi manh nha

Vương Trần - Phạm Đông |

Bộ trưởng Bộ Công an Tô Lâm cho biết, sắp tới, Bộ Công an sẽ tiếp tục duy trì thế tấn công, trấn áp mạnh mẽ, tổ chức tốt công tác nắm tình hình, triển khai chuyên đề phòng ngừa tội phạm và vi phạm pháp luật liên quan đến hoạt động “tín dụng đen”.

Cháy lớn thiêu rụi cửa hàng sửa máy tính ở Hồ Tùng Mậu

Minh Ánh - Phong Linh |

Hà Nội - Vào khoảng 11 giờ ngày 10.8, tại đường Hồ Tùng Mậu, P.Mai Dịch, Q.Cầu Giấy, Hà Nội lại xảy ra một vụ cháy lớn thiêu rụi một cửa hàng sửa máy tính và tiệm bán phở.

Đỉnh điểm mùa rắn cắn, nhiều bệnh viện thiếu huyết thanh kháng nọc độc

THUỲ DƯƠNG - THIỆN NHÂN |

Sơ ý bị rắn cắn trong 1 lần thu dọn vật liệu của ngôi nhà đang xây dở vào buổi tối ngày 3.8, ông Khoái được chuyển xuống bệnh viện đa khoa Tuyên Quang để điều trị, tuy nhiên do viện thiếu huyết thanh kháng nọc rắn, vết thương của ông không được điều trị ngay mà phải tiếp tục chuyển xuống Trung tâm chống độc của bệnh viện Bạch Mai.

Nghị lực phi thường của cô bé nạn nhân chất độc da cam

Thanh Hải |

Đà Nẵng - Từ một đứa bé bị sinh non, dị dạng cả khuôn mặt đến lồng ngực... bởi di chứng chất độc da cam ở Đà Nẵng từng chỉ ước ao: "Cho con được thở bình thường", đã tự chiến đấu, vươn lên, vào Đại học. Quả thật đây là tấm gương phi thường về nghị lực vượt khó của cháu...

Ứng phó với tình thế thời tiết do ảnh hưởng của bão số 2

QUANG MINH |

Để chủ động ứng phó với các tình thể thời tiết nguy hiểm do ảnh hưởng của bão, Công ty Thoát nước Hà Nội yêu cầu tổ chức trực ban 24/24, thường xuyên cập nhật, theo dõi chặt chẽ diễn biến thời tiết.

Quân nhân chuyên bao nhiêu tuổi thì được nghỉ?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dinhbinhx@xx hỏi: Tôi năm nay 50 tuổi, là quân nhân chuyên nghiệp phục vụ tại ngũ từ năm 1993. Cấp bậc quân hàm hiện nay của tôi là trung tá. Hạn tuổi phục vụ tại ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp được quy định như thế nào?

Có được giải quyết chế độ ốm đau trong thời gian nghỉ hè?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tranthuyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học. Tôi mổ u xơ tử cung, bác sĩ cho nghỉ 30 ngày trùng với thời gian nghỉ hè tháng 7. Tôi  có được nghỉ bù không vì mổ hở nên còn đau chưa đi dạy được?

Hộ kinh doanh được kinh doanh ngành nghề gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dothihoax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình tôi dự định thành lập hộ kinh doanh buôn bán một số loại quần áo thời trang do tôi là chủ hộ. Pháp luật quy định như thế nào về ngành nghề đối với hộ kinh doanh?