Có được mặc lễ phục tôn giáo khi chụp ảnh thẻ căn cước công dân?

nam dương |

Tôi đi làm căn cước công dân gắn chíp thì có mặc lễ phục tôn giáo khi chụp ảnh làm căn cước công dân không?

Bạn đọc có email thutuanhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi:

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điểm d, Khoản 1, Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA quy định chi tiết một số điều của Luật Căn cước công dân và Nghị định số 137/2015/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Căn cước công dân quy định trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước công dân như sau:

d) Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân chụp ảnh, thu thập vân tay, đặc điểm nhận dạng của người đến làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân để in trên phiếu thu nhận thông tin căn cước công dân và thẻ căn cước công dân theo quy định.

Ảnh chân dung của công dân là ảnh chụp chính diện, đầu để trần, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính; trang phục, tác phong nghiêm túc, lịch sự, không được sử dụng trang phục chuyên ngành khi chụp ảnh thẻ căn cước công dân; riêng đối với trường hợp công dân theo tôn giáo, dân tộc thì được phép mặc lễ phục tôn giáo, dân tộc đó, nếu có khăn đội đầu thì được giữ nguyên khi chụp ảnh thẻ căn cước công dân nhưng phải bảo đảm rõ mặt;

Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân thu nhận vân tay của công dân qua máy thu nhận vân tay; trường hợp ngón tay bị cụt, khèo, dị tật, không lấy được vân tay thì ghi nội dung cụ thể vào vị trí tương ứng của ngón đó.

Căn cứ quy định trên, nếu bạn theo tôn giáo thì được phép mặc lễ phục tôn giáo khi chụp ảnh để làm căn cước công dân nhưng phải bảo đảm rõ mặt.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Đổi căn cước công dân gắn chip có phải làm lại sổ bảo hiểm xã hội?

phương dung |

Tôi đang đợi làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Nếu tôi đổi chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chip thì có cần làm lại sổ bảo hiểm xã hội không?

Người cao tuổi có bắt buộc phải đổi căn cước công dân gắn chíp?

phương dung |

Mẹ tôi năm nay 84 tuổi, bà có phải đổi căn cước công dân sang căn cước công dân gắn chíp không?

Những lưu ý với người dùng CMND 9 số chuyển sang căn cước công dân gắn chip

Vương Trần |

Với những người đang dùng Chứng minh nhân dân (CMND) 9 số khi đổi sang Căn cước công dân (CCCD) gắn chip cần biết những lưu ý sau đây để chủ động trong việc đổi thẻ và thực hiện các thủ tục hành chính.

Podcast: Giờ thứ 9 - Mưu tính khôn lường (phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Lâu nay câu chuyện về người thứ 3, về ngoại tình luôn thu hút sự quan tâm của cộng đồng. Mặc cho người đời đàm tiếu, người trong cuộc luôn có lý do để bao biện cho các mối quan hệ ngoài chồng, ngoài vợ...

Khủng hoảng lương thực ở Sri Lanka: “Chúng tôi sắp chết đói”

Như Tâm (Theo Reuters) |

Thủ tướng Sri Lanka phải lên tiếng cảnh báo về tình trạng thiếu lương thực trong bối cảnh kinh tế quốc đảo này rơi vào khủng hoảng.

Chị em thất lạc 47 năm tìm được nhau và cái tâm của người cảnh sát làm căn cước công dân

Thế Lâm |

Câu chuyện bà Mai Thị Bền (xã Hoài Châu Bắc, thị xã Hoài Nhơn, Bình Định) qua việc làm căn cước công dân (CCCD) đã tìm lại được chị em ruột sau 47 năm thất lạc vẫn đang gây xúc động trong dư luận.

Vì sao bức ảnh Khánh Thi ôm Phan Hiển và người yêu cũ Chí Anh gây sốt?

Lan Anh |

Tại SEA Games 31, 2 kiện tướng Khánh Thi và Chí Anh giữ vai trò là huấn luyện viên trưởng đội tuyển Dancesport Việt Nam.

Mở lại nhiều đường bay quốc tế đến Khánh Hòa, kỳ vọng đón du khách trở lại

Phương Linh |

Khánh Hoà- Đường bay quốc tế nối Khánh Hòa và Hàn Quốc được mở trở lại sau hơn 2 năm dịch bệnh đang mở ra nhiều kỳ vọng phục hồi cho ngành du lịch địa phương.

Đổi căn cước công dân gắn chip có phải làm lại sổ bảo hiểm xã hội?

phương dung |

Tôi đang đợi làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Nếu tôi đổi chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chip thì có cần làm lại sổ bảo hiểm xã hội không?

Người cao tuổi có bắt buộc phải đổi căn cước công dân gắn chíp?

phương dung |

Mẹ tôi năm nay 84 tuổi, bà có phải đổi căn cước công dân sang căn cước công dân gắn chíp không?

Những lưu ý với người dùng CMND 9 số chuyển sang căn cước công dân gắn chip

Vương Trần |

Với những người đang dùng Chứng minh nhân dân (CMND) 9 số khi đổi sang Căn cước công dân (CCCD) gắn chip cần biết những lưu ý sau đây để chủ động trong việc đổi thẻ và thực hiện các thủ tục hành chính.