Có được bảo lưu trợ cấp thất nghiệp khi có việc làm?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email giaphamx@xx hỏi: Tôi đang trong khoảng thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì xin được công việc mới. Bây giờ tôi ký hợp đồng lao động với công ty mới thì thời gian  tôi chưa hưởng hết các tháng trợ cấp thất nghiệp còn lại có được bảo lưu không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 3, Khoản 4 Điều 53 Luật việc làm năm 2013 quy định về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

k) Chết;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.

Điểm b Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp quy định người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau: 

- Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 3 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật; 

- Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng; 

- Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động. 

Nếu bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà ký hợp đồng lao động mới thì thời gian chưa được hưởng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được bảo lưu để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Không đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động bị xử phạt thế nào?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email linhdinhx@xx hỏi: Tôi làm việc ở công ty theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Hiện tại, tôi đã làm việc được 5 tháng mà vẫn chưa được đóng bảo hiểm xã hội. Việc công ty chưa đóng bảo hiểm cho tôi có vi phạm pháp luật không và nếu có thì bị phạt như thế nào?

Hộ kinh doanh được sử dụng tối đa bao nhiêu người lao động?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email anhphamx@xx hỏi: Cách đây mấy năm tôi mở một xưởng mộc, ban đầu đăng ký sử dụng 5 lao động. Tuy nhiên, do nhu cầu kinh doanh nên tôi muốn thuê thêm khoảng 10 lao động nữa về làm việc tại xưởng. Xin hỏi: Hộ kinh doanh được sử dụng tối đa bao nhiêu lao động?

Người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày để chăm con ốm?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email hoanglanx@xx hỏi: Tôi đang làm việc tại một công ty và có đóng bảo hiểm xã hội. Trường hợp con tôi hai tuổi bị ốm thì tôi sẽ được nghỉ bao nhiêu ngày để chăm con?

Đường phố chật cứng, chợ Tết tấp nập ngày cuối cùng của năm

Văn Đức |

Yên Bái - Khu vực chợ trung tâm huyện Văn Yên vẫn tấp nập, đường phố chật cứng người mua sắm trong ngày 30 Tết

Hoa quả độc lạ cho mâm cúng gia tiên ngày Tết Nguyên đán

Minh Hà - Việt Anh |

Dịp Tết năm nay, tại chợ đầu mối hoa quả Long Biên (Hà Nội) xuất hiện nhiều loại nông sản độc lạ. Trong số đó không thể thiếu những loại trái cây tạo hình.

Nhiều cung đường, địa điểm tham quan của Thủ đô vắng vẻ chiều 30 Tết

Hải Danh - Bùi Thơm |

Hà Nội - Chiều 30 Tết, các tuyến đường, địa điểm tham quan du lịch tại Hà Nội bình yên, vắng vẻ và không còn kẹt xe như những ngày trước đó.

Cảng Hàng không Quốc tế Nội Bài đón khách thông Tết

Minh Hạnh |

Hôm nay, 21.1.2023 ngày cuối cùng của năm Nhâm Dần, lượng khách qua Cảng Hàng không Quốc tế Nội Bài đã giảm mạnh so với những ngày trước đó. Ước tính sẽ có khoảng 65.000 lượt khách qua Cảng trong ngày.

10 lời chúc Tết Nguyên đán thay thế Happy New Year

Vân Trang |

Ngoài lời chúc "Happy New Year", bạn có thể tham khảo thêm những câu chúc tiếng Anh bên dưới đây để gửi tới người thân vào dịp Tết Nguyên đán 2023.

Không đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động bị xử phạt thế nào?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email linhdinhx@xx hỏi: Tôi làm việc ở công ty theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Hiện tại, tôi đã làm việc được 5 tháng mà vẫn chưa được đóng bảo hiểm xã hội. Việc công ty chưa đóng bảo hiểm cho tôi có vi phạm pháp luật không và nếu có thì bị phạt như thế nào?

Hộ kinh doanh được sử dụng tối đa bao nhiêu người lao động?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email anhphamx@xx hỏi: Cách đây mấy năm tôi mở một xưởng mộc, ban đầu đăng ký sử dụng 5 lao động. Tuy nhiên, do nhu cầu kinh doanh nên tôi muốn thuê thêm khoảng 10 lao động nữa về làm việc tại xưởng. Xin hỏi: Hộ kinh doanh được sử dụng tối đa bao nhiêu lao động?

Người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày để chăm con ốm?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email hoanglanx@xx hỏi: Tôi đang làm việc tại một công ty và có đóng bảo hiểm xã hội. Trường hợp con tôi hai tuổi bị ốm thì tôi sẽ được nghỉ bao nhiêu ngày để chăm con?