Có buộc phải lập hóa đơn khi bán hàng không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email nguyenvanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi kinh doanh trong lĩnh vực bán lẻ đồ dùng gia dụng, do vậy, có nhiều đơn hàng giá trị thấp. Xin hỏi, công ty tôi có bắt buộc phải lập hóa đơn đối với những đơn hàng có giá trị thấp hay không?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:                

Điều 18 Thông tư số 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định về việc bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn như sau:

1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này). 

3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

Như vậy, nếu công ty bạn bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

 

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Doanh nghiệp được tạm ngừng kinh doanh tối đa bao lâu?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email trangtrangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hiện đang đăng ký tạm ngừng kinh doanh từ ngày 15.9.2018 đến ngày 14.9.2019. Do vẫn chưa tìm kiếm được thị trường nên công ty tôi muốn tiếp tục được tạm ngừng. Công ty tôi có thể tạm ngừng thời gian tối đa bao lâu?

Có được tiếp tục thanh toán khi thẻ bảo hiểm y tế hết hạn?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email nguyenhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do bệnh nặng, tôi phải điều trị thời gian dài ở bệnh viện. Trong thời gian điều trị nội trú tại bệnh viện, thẻ bảo hiểm y tế của tôi bị hết hạn sử dụng. Tôi có được thanh toán chi phí khám chữa bệnh hay không?

Thành viên công ty không góp vốn theo cam kết giải quyết thế nào?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email ngocbeex@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một người bạn có góp vốn thành lập công ty TNHH hai thành viên trở lên, chia đều tỷ lệ mỗi người 50%. Tuy nhiên, đã 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà bạn tôi vẫn chưa góp một đồng vốn nào. Trường hợp này tôi phải giải quyết như thế nào?

Điều gì khiến lăng mộ Nefetari được mệnh danh là ngôi mộ đẹp nhất Ai Cập

Yến Nhi |

Được mệnh danh là "ngôi mộ đẹp nhất Ai Cập", lăng mộ cổ của nữ hoàng Nefetari không chỉ có kiến trúc xa hoa mà còn chứa đựng một câu chuyện hấp dẫn.

Tiền vệ Hùng Dũng: Tôi buồn vì không thể tặng quà thầy Park Hang-seo

AN NGUYÊN |

Tiền vệ Hùng Dũng và các đồng đội tuyển Việt Nam bày tỏ sự tiếc nuối khi không thể mang về món quà ý ở giải đấu cuối cùng của huấn luyện viên Park Hang-seo.

Bắt tạm giam 2 nữ phó giám đốc Bệnh viện TP Thủ Đức

Việt Dũng |

Mở rộng điều tra vụ án sai phạm về đấu thầu xảy ra tại Bệnh viện TP Thủ Đức (TPHCM), Cơ quan Cảnh sát điều tra đã bắt tạm giam 2 phó giám đốc đơn vị này.

Bến xe lớn nhất nước đông nghẹt người về quê đón Tết

MINH QUÂN |

TPHCM - Chiều 16.1, hàng nghìn người đổ về bến xe Miền Đông mới để về quê đón Tết. Do lượng khách tăng đột biến nên bến xe Miền Đông mới không đủ ghế cho khách ngồi chờ, nhiều người phải ngồi dưới sàn nhà.

Tết Hà Nội với hương vị ô mai gừng thân quen

Vân Hoa |

Dịp Tết đến, người người đổ về Hàng Đường, con phố nổi tiếng về mứt, ô mai. Trong đó, ô mai gừng là món được mua nhiều hơn cả, bởi vị cay nồng, ấm đượm rất hợp với tiết xuân.

Doanh nghiệp được tạm ngừng kinh doanh tối đa bao lâu?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email trangtrangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hiện đang đăng ký tạm ngừng kinh doanh từ ngày 15.9.2018 đến ngày 14.9.2019. Do vẫn chưa tìm kiếm được thị trường nên công ty tôi muốn tiếp tục được tạm ngừng. Công ty tôi có thể tạm ngừng thời gian tối đa bao lâu?

Có được tiếp tục thanh toán khi thẻ bảo hiểm y tế hết hạn?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email nguyenhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do bệnh nặng, tôi phải điều trị thời gian dài ở bệnh viện. Trong thời gian điều trị nội trú tại bệnh viện, thẻ bảo hiểm y tế của tôi bị hết hạn sử dụng. Tôi có được thanh toán chi phí khám chữa bệnh hay không?

Thành viên công ty không góp vốn theo cam kết giải quyết thế nào?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email ngocbeex@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một người bạn có góp vốn thành lập công ty TNHH hai thành viên trở lên, chia đều tỷ lệ mỗi người 50%. Tuy nhiên, đã 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà bạn tôi vẫn chưa góp một đồng vốn nào. Trường hợp này tôi phải giải quyết như thế nào?