Có bị thu lại chứng minh nhân dân khi đổi sang căn cước công dân gắn chíp?

Hoàng Quỳnh |

Tôi đang sử dụng chứng minh nhân dân 9 số và chuẩn bị đổi sang căn cước công dân có gắn chíp. Tôi có bị thu lại chứng minh nhân dân 9 số không?

Bạn đọc có email trieuhoaxxx@yahoo.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi:

Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 4, Điều 1 Thông tư 40/2019/TT-BCA sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 07/2016/TT-BCA ngày 01 tháng 02 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định chi tiết một số điều của Luật Căn cước công dân và Nghị định số 137/2015/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Căn cước công dân quy định về việc thu, nộp, xử lý chứng minh nhân dân khi công dân chuyển từ chứng minh nhân dân 9 số sang thẻ căn cước công dân và xác nhận số chứng minh nhân dân như sau:

1. Đối với Chứng minh nhân dân 9 số:

a) Trường hợp chứng minh nhân dân 9 số còn rõ nét (ảnh, số chứng minh nhân dân và chữ) thì cấp giấy hẹn trả thẻ căn cước công dân cùng chứng minh nhân dân chưa cắt góc cho công dân đến làm thủ tục để sử dụng trong thời gian chờ cấp thẻ căn cước công dân. Khi trả thẻ căn cước công dân, cán bộ tiếp nhận hồ sơ đề nghị công dân nộp giấy hẹn trả thẻ căn cước công dân cùng với chứng minh nhân dân và tiến hành cắt góc phía trên bên phải mặt trước của chứng minh nhân dân đó, mỗi cạnh góc vuông là 2cm, ghi vào hồ sơ và trả chứng minh nhân dân đã được cắt góc cho người đến nhận thẻ căn cước công dân; trường hợp công dân yêu cầu trả thẻ căn cước công dân qua đường chuyển phát đến địa chỉ theo yêu cầu thì cơ quan quản lý căn cước công dân nơi tiếp nhận hồ sơ tiến hành cắt góc và trả chứng minh nhân dân đã cắt góc ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ của công dân.

b) Trường hợp chứng minh nhân dân 9 số bị hỏng, bong tróc, không rõ nét (ảnh, số chứng minh nhân dân và chữ) thì thu, hủy chứng minh nhân dân đó, ghi vào hồ sơ và cấp Giấy xác nhận số chứng minh nhân dân.

Như vậy, việc công dân có bị thu lại chứng minh nhân dân khi làm thủ tục đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân hay không phụ thuộc vào tình trạng chứng minh nhân dân của người đó.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Hoàng Quỳnh
TIN LIÊN QUAN

Có được cấp lại giấy xác nhận số chứng minh nhân dân khi bị mất?

Hoàng Quỳnh |

Do bất cẩn, tôi đã làm mất giấy xác nhận số chứng minh nhân dân. Xin hỏi, tôi có được cấp lại giấy xác nhận số chứng minh nhân dân khi bị mất không?

Dùng keo dán lại, chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng?

nam dương |

Chứng minh nhân dân của tôi bị bong một góc. Tôi lấy keo 502 dán lại thì có sử dụng được không?

Chứng minh nhân dân hết hạn, có phải làm căn cước công dân?

nam dương |

Tôi năm nay 39 tuổi và chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng. Tôi có cần phải làm căn cước công dân không hay chờ đến năm 40 tuổi thì làm luôn?

Podcast: Giờ thứ 9 - Mưu tính khôn lường (phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Lâu nay câu chuyện về người thứ 3, về ngoại tình luôn thu hút sự quan tâm của cộng đồng. Mặc cho người đời đàm tiếu, người trong cuộc luôn có lý do để bao biện cho các mối quan hệ ngoài chồng, ngoài vợ...

Chứng khoán: VN-Index có thể tiếp tục hồi phục đến vùng kháng cự 1.300 điểm

Thế Lâm |

Tính từ tháng 4.2022 đến nay, chỉ số chứng khoán VN-Index lần đầu tiên có được nhịp hồi phục 3 phiên liên tiếp với phiên tăng thứ 3 ngày 19.5 chỉ nhích được 0,88 điểm. Tuy nhiên, dự báo về các phiên tới vẫn khá lạc quan.

HLV Park Hang-seo: U23 Việt Nam chiến thắng ý nghĩa vào ngày sinh nhật Bác

MINH TRIẾT |

Huấn luyện viên Park Hang-seo khẳng định chiến thắng của U23 Việt Nam trước U23 Malaysia có ý nghĩa đặc biệt trong ngày sinh nhật Chủ tịch Hồ Chí Minh (19.5).

Hành trình thiếu nữ dân tộc Mường trở thành "đôi chân vàng" của thể thao Việt Nam

Khánh Linh |

Hoà Bình - VĐV Đinh Thị Như Quỳnh vừa giành HCV môn đua xe đạp tại SEA Games 31 ngay chính tại mảnh đất quê hương Hòa Bình.

Bản tin dự báo thời tiết đêm nay và ngày mai 20.5

Nhóm PV |

Dự báo thời tiết mới nhất 20.5: Trong đêm 19.5, khu vực từ Đà Nẵng đến Bình Thuận có mưa rào và dông, cục bộ có vừa, mưa to với lượng mưa khoảng 40-80mm/24h, có nơi trên 100mm/24h (mưa dông tập trung vào chiều và tối). 

Có được cấp lại giấy xác nhận số chứng minh nhân dân khi bị mất?

Hoàng Quỳnh |

Do bất cẩn, tôi đã làm mất giấy xác nhận số chứng minh nhân dân. Xin hỏi, tôi có được cấp lại giấy xác nhận số chứng minh nhân dân khi bị mất không?

Dùng keo dán lại, chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng?

nam dương |

Chứng minh nhân dân của tôi bị bong một góc. Tôi lấy keo 502 dán lại thì có sử dụng được không?

Chứng minh nhân dân hết hạn, có phải làm căn cước công dân?

nam dương |

Tôi năm nay 39 tuổi và chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng. Tôi có cần phải làm căn cước công dân không hay chờ đến năm 40 tuổi thì làm luôn?