Có bắt buộc phải lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính?

phạm hằng |

Tôi nghe nói có những trường hợp xử phạt vi phạm hành chính không cần lập biên bản. Như vậy có đúng không?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email tlinhx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 56 Luật Xử phạt vi phạm hành chính quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản như sau:

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt.

Điều 57 Luật Xử phạt lý vi phạm hành chính quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản, hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính như sau:

1. Xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 1 khoản 1 Điều 56 của luật này.

2. Việc xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản phải được người có thẩm quyền xử phạt lập thành hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính. Hồ sơ bao gồm biên bản vi phạm hành chính, quyết định xử phạt hành chính, các tài liệu, giấy tờ có liên quan và phải được đánh bút lục.

Hồ sơ phải được lưu trữ theo quy định của pháp luật về lưu trữ.

Như vậy, có những vụ việc xử phạt vi phạm hành không cần phải lập biên bản theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Tình tiết nào được giảm nhẹ khi xử lý vi phạm hành chính?

Phạm hằng |

Xin hỏi, những tình tiết nào được coi là giảm nhẹ trong xử lý vi phạm hành chính?

Có được nộp phạt vi phạm hành chính thành nhiều lần không?

phạm hằng |

Bạn đọc có email minhtu8x9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, do vi phạm luật Giao thông đường bộ, tôi bị xử phạt vi phạm hành chính 20.000.000 đồng. Do khó khăn về tài chính, tôi không đủ khả năng nộp phạt một lần cho toàn bộ số tiền trên. Tôi có được nộp tiền phạt thành nhiều lần không?

Khi nào được hoãn thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính?

phạm hằng |

Bạn đọc có email chantu9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, em tôi nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính số tiền 5.000.000 đồng. Tuy nhiên, do ảnh hưởng dịch COVID-19, gia đình tôi hiện đang rất khó khăn về tài chính. Em tôi có được hoãn thi hành quyết định phạt tiền hay không?

Hạnh phúc tan vỡ khi biết chồng ngoại tình với đồng nghiệp (Phần 2)

Nhóm PV |

Đôi vợ chồng đã sống với nhau trọn 20 năm, họ đã có 2 mặt con. Bỗng nhiên người chồng ngoại tình với đồng nghiệp, làm đảo lộn cuộc sống của gia đình này. Họ đã mang nhau ra tòa, liệu pháp luật có giải pháp gì để gia đình họ tồn tại, hay chính các thành viên trong gia đình phải vun vén lại cuộc sống của họ. Câu trả lời có trong phần tiếp theo của câu chuyện.

Chương trình Giờ thứ 9 do NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. 

Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

U19 Việt Nam chia điểm U19 Indonesia và một thế hệ đáng chờ đợi

PHẠM ĐÌNH |

U19 Việt Nam đã chia điểm với U19 Indonesia ở trận ra quân giải U19 Đông Nam Á 2022. 

Interactive: Thử thách cùng Luật Giao thông đường bộ - P6: Vượt đèn đỏ

Hoàng Minh - Phương Anh |

Interactive Video: Theo Luật Giao thông đường bộ, vượt đèn đỏ hoặc đèn vàng là hành vi người điều khiển phương tiện không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông. Đối với người điều khiển xe ô tô, hành vi này có thể bị phạt tiền tới 6 triệu đồng, và bị tước giấy phép lái xe lên tới 3 tháng. Hãy cùng tham gia chương trình truyền hình tương tác của Báo Lao Động bằng cách theo dõi câu hỏi, bấm vào phương án trả lời mà bạn cho là đúng ngay trên màn hình video tương tác dưới đây.

Hòa Bình: Kỷ luật cảnh cáo hiệu trưởng vì thu nhiều khoản trái quy định

Minh Nguyễn |

Hòa Bình - Ủy ban Kiểm tra (UBKT) Huyện ủy Mai Châu vừa có thông báo về việc kỷ luật tổ chức đảng và đảng viên.

Học phí đại học tăng cao, nhiều sinh viên “đứng ngồi không yên”

Trà My |

Hàng loạt trường đại học công bố mức học phí dự kiến áp dụng cho khóa tuyển sinh năm 2022 tăng mạnh so với năm học trước. Điều này gây áp lực, tạo gánh nặng tới khả năng chi trả của các em sinh viên, đặc biệt là những đối tượng có hoàn cảnh khó khăn.

Tình tiết nào được giảm nhẹ khi xử lý vi phạm hành chính?

Phạm hằng |

Xin hỏi, những tình tiết nào được coi là giảm nhẹ trong xử lý vi phạm hành chính?

Có được nộp phạt vi phạm hành chính thành nhiều lần không?

phạm hằng |

Bạn đọc có email minhtu8x9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, do vi phạm luật Giao thông đường bộ, tôi bị xử phạt vi phạm hành chính 20.000.000 đồng. Do khó khăn về tài chính, tôi không đủ khả năng nộp phạt một lần cho toàn bộ số tiền trên. Tôi có được nộp tiền phạt thành nhiều lần không?

Khi nào được hoãn thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính?

phạm hằng |

Bạn đọc có email chantu9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, em tôi nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính số tiền 5.000.000 đồng. Tuy nhiên, do ảnh hưởng dịch COVID-19, gia đình tôi hiện đang rất khó khăn về tài chính. Em tôi có được hoãn thi hành quyết định phạt tiền hay không?