Có 2 khoản thu nhập có phải kê khai quyết toán thuế và nộp thuế không?

Minh Hương |

Bà Trần Thị Khánh Ly hỏi: Tôi đã nghỉ hưu và có lương 4 triệu đồng một tháng. Hiện tôi có đi làm với mức lương 7 triệu đồng. Với thu nhập như vậy tôi có phải kê khai quyết toán thuế và nộp thuế không? Nếu trong trường hợp cả hai khoản thu nhập trên lớn hơn 9 triệu đồng một tháng tôi có phải nộp thuế?

Với câu hỏi trên, Luật sư Nguyễn Phương - Công ty Luật TNHH YouMe cho biết - Khoản 10 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012) quy định về thu nhập được miễn thuế như sau:

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

10. Tiền lương hưu do Quỹ Bảo hiểm xã hội chi trả; tiền lương hưu do quỹ hưu trí tự nguyện chi trả hàng tháng.

Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định về các khoản thu nhập chịu thuế như sau:

Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Khoản 1 Điều 7 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh và thu nhập từ tiền lương, tiền công như sau:

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh và thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập tính thuế và thuế suất, cụ thể như sau:

1. Thu nhập tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế theo hướng dẫn tại Điều 8 Thông tư này trừ (-) các khoản giảm trừ sau:

a) Các khoản giảm trừ gia cảnh theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều 9 Thông tư này.

b) Các khoản đóng bảo hiểm, quỹ hưu trí tự nguyện theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 9 Thông tư này.

c) Các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học theo hướng dẫn tại khoản 3, Điều 9 Thông tư này.

Khoản 1 mục III Công văn số 636/TCT-DNNCN của Tổng cục thuế về việc hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân quy định mức giảm trừ gia cảnh như sau:

1. Mức giảm trừ gia cảnh

Căn cứ Nghị quyết số 954/2020/UBTVQH14 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, theo đó, điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh quy định tại khoản 1 Điều 19 của Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 như sau:

Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 11 triệu đồng/tháng (132 triệu đồng/năm);

Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 4,4 triệu đồng/tháng.

Mức giảm trừ gia cảnh được áp dụng từ kỳ tính thuế năm 2020. Các trường hợp đã tạm nộp thuế theo mức giảm trừ gia cảnh quy định tại Khoản 1 Điều 19 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 đã được sửa đổi bổ sung một số điều theo Luật số 26/2012/QH13 được xác định lại số thuế thu nhập cá nhân phải nộp theo mức giảm trừ gia cảnh quy định tại Nghị quyết số 954/2020/UBTVQH14 khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2020.

Như vậy, bà được miễn thuế đối với tiền lương hưu do Quỹ Bảo hiểm xã hội chi trả; tiền lương hưu do Quỹ Hưu trí tự nguyện chi trả hàng tháng và phải chịu thuế thu nhập đối với tiền lương, tiền công của công việc hiện tại. Mức thu nhập tính thuế được tính theo quy định được trích dẫn ở trên.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Điều kiện ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Minh Hương |

Ông Hoàng Tùng hỏi: Tôi có cơ sở kinh doanh, đồng thời có thu nhập thường xuyên từ lương tại công ty. Vậy tôi có được ủy quyền cho công ty quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2021 không?

Cách tính thời gian tính đủ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Minh Hương |

Ông Nguyễn Hồng Phong hỏi: Trước đây con tôi học ở tỉnh và đóng bảo hiểm y tế. Nay con tôi chuyển lên học tại TP.HCM và đóng bảo hiểm y tế cũng theo năm học. Vậy thời gian tính đủ 5 năm liên tục có được tính tiếp từ tỉnh lên không hay chỉ được tính bắt đầu mới từ lúc đóng bảo hiểm trên địa bàn mới?

Điều kiện để lao động nữ được nghỉ hưu sớm từ năm 2023

Minh Hương |

Bà Trương Bình An hỏi: Tôi sinh ngày 1.7.1971, công tác ngành y, bác sĩ nội khoa từ ngày 1.1.1994. Vậy năm 2023 tôi giám định sức khỏe còn 61%, tôi có đủ điều kiện nghỉ hưu và hưởng lương hưu không?

Giờ thứ 9: Người hàng xóm kỳ lạ (Phần 2)

Nhóm PV |

Phần 2 của chương trình Giờ thứ 9 với chủ đề Người hàng xóm kỳ lạ sẽ tiết lộ danh tính của người người hàng xóm thường ngồi ở bậc thềm nhà 2 vợ chồng. Chương trình do  NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

HLV Park Hang-seo muốn Hoàng Đức sang Nhật Bản, Hàn Quốc thi đấu

MINH TRIẾT |

Huấn luyện viên Park Hang-seo cho biết, Hoàng Đức đang được rất nhiều câu lạc bộ Nhật Bản, Hàn Quốc quan tâm.

Kho khí đốt khổng lồ ở Châu Âu trước nguy cơ trống rỗng

Hải Anh |

Cơ sở lưu trữ khí đốt lớn ở Châu Âu khó thể lấp đầy do rạn nứt giữa Nga và Đức. 

Số ca COVID-19 giảm còn hơn 1.100 ca, không ghi nhận F0 tử vong

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, từ 16h ngày 27.5 đến 16h ngày 28.5, trên Hệ thống Quốc gia quản lý ca bệnh COVID-19 ghi nhận 1.114 ca nhiễm mới, đều là các ca ghi nhận trong nước (giảm 125 ca so với ngày trước đó) tại 44 tỉnh, thành phố. Hôm nay không ghi nhận F0 tử vong. 

"Hot girl" Thanh Nhã tiết lộ mục tiêu cùng tuyển nữ Việt Nam

Tường Anh |

Sau SEA Games 31, mục tiêu của hậu vệ Nguyễn Thị Thanh Nhã cùng đội tuyển nữ Việt Nam là bảo vệ ngôi vương tại AFF Cup.

Điều kiện ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Minh Hương |

Ông Hoàng Tùng hỏi: Tôi có cơ sở kinh doanh, đồng thời có thu nhập thường xuyên từ lương tại công ty. Vậy tôi có được ủy quyền cho công ty quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2021 không?

Cách tính thời gian tính đủ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Minh Hương |

Ông Nguyễn Hồng Phong hỏi: Trước đây con tôi học ở tỉnh và đóng bảo hiểm y tế. Nay con tôi chuyển lên học tại TP.HCM và đóng bảo hiểm y tế cũng theo năm học. Vậy thời gian tính đủ 5 năm liên tục có được tính tiếp từ tỉnh lên không hay chỉ được tính bắt đầu mới từ lúc đóng bảo hiểm trên địa bàn mới?

Điều kiện để lao động nữ được nghỉ hưu sớm từ năm 2023

Minh Hương |

Bà Trương Bình An hỏi: Tôi sinh ngày 1.7.1971, công tác ngành y, bác sĩ nội khoa từ ngày 1.1.1994. Vậy năm 2023 tôi giám định sức khỏe còn 61%, tôi có đủ điều kiện nghỉ hưu và hưởng lương hưu không?