Chung sống như vợ chồng trái luật bị xử lý thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thaihax@xx hỏi: Tôi và chồng kết hôn gần 5 năm và có một con chung. Thời gian trước, tôi có đi xuất khẩu lao động tại Đài Loan (TQ). Khi trở về, biết được chồng tôi ở nhà có đưa một người phụ nữ về sống chung như vợ chồng. Hành vi của chồng tôi và người phụ nữ kia có bị xử lý gì không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 7 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng.

Điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định cấm đối với hành vi người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 67/2015/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng như sau:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

- Đang có vợ, có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

- Chưa có vợ, chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có vợ, có chồng.

Điều 182 Văn bản hợp nhất Bộ luật Hình sự năm 2017 quy định về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng như sau:

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Như vậy, tùy vào mức độ vi phạm, hành vi chung sống như vợ chồng trái pháp luật có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc xử lý hình sự theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Sử dụng chứng chỉ, bằng cấp giả bị xử lý thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email hahungx@xx hỏi: Trước đây, bạn tôi có mua chứng chỉ ngoại ngữ để xin việc làm.  Vừa rồi, bạn tôi bị công an gửi giấy triệu tập về việc sử dụng chứng chỉ giả và yêu cầu đến cơ quan công an để làm việc. Trường hợp sử dụng chứng chỉ giả bị xử lý như thế nào?

Tự ý sửa thông tin trên sổ hộ khẩu, bị xử phạt như thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email hongkongx@xx hỏi: Tôi mới làm sổ hộ khẩu. Tuy nhiên, khi kiểm tra, tôi phát hiện ngày sinh của mình ghi trong sổ hộ khẩu bị sai so với giấy khai sinh nên đã tự ý sửa lại. Việc tự ý sửa sổ hộ khẩu như vậy có vi phạm pháp luật không? Nếu có, thì sẽ bị xử lí như thế nào?

Con gái có được chia di sản thừa kế không?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email thuthanhx@xx hỏi: Nhà tôi có 3 anh em. Cách đây 3 năm, bố mẹ tôi chết có để lại một căn nhà trị giá khoảng 5 tỷ nhưng không để lại di chúc. Các anh của tôi hiện nay chiếm lấy căn nhà với lý do con gái đi lấy chồng thì không được chia di sản. Xin hỏi, theo quy định của pháp luật thì con gái có được chia phần tài sản của bố mẹ để lại hay không?

Thu học phí không dùng tiền mặt: Người mừng, người lo

Phùng Nhung |

Trước thông tin Bộ Giáo dục và Đào tạo (GDĐT) đề nghị các bộ, ngành, địa phương quán triệt đến các cơ sở giáo dục và đào tạo thực hiện thanh toán học phí theo phương thức thanh toán không dùng tiền mặt, nhiều phụ huynh bày tỏ vui mừng vì tiện lợi. Số khác lại thể hiện thái độ lo ngại vì gặp khó khăn trong quá trình giao dịch.

Chiến thuật tiếp theo của Nga sau khi chiếm toàn bộ Lugansk

Khánh Minh |

Nga sẽ tập trung vào vùng Donetsk của Ukraina sau khi chiếm toàn bộ Lugansk.

Đắk Lắk: 5 người bị ngộ độc sau khi nhậu ấu trùng ve sầu

Bảo Trung |

Đắk Lắk - 5 người dân ở tỉnh Đắk Lắk sau khi cùng nhau ăn món ve sầu đã bị ngộ độc thực phẩm. Trong đó, có 3 người bị nặng phải nhập viện điều trị. 

Sắp xuất hiện 3 hiện tượng thiên văn ở Việt Nam vào tháng 7

AN AN |

Hiện tượng thiên văn đáng chú ý trong tháng 7 là mưa sao băng Delta Aquarids xuất hiện vào cuối tháng. 

Bổ nhiệm Thiếu tướng Vũ Hồng Văn làm Cục trưởng An ninh chính trị nội bộ

Quang Việt |

Nguyên Giám đốc Công an tỉnh Đồng Nai - Thiếu tướng Vũ Hồng Văn được Bộ trưởng Công an bổ nhiệm giữ chức Cục trưởng An ninh chính trị nội bộ.

Sử dụng chứng chỉ, bằng cấp giả bị xử lý thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email hahungx@xx hỏi: Trước đây, bạn tôi có mua chứng chỉ ngoại ngữ để xin việc làm.  Vừa rồi, bạn tôi bị công an gửi giấy triệu tập về việc sử dụng chứng chỉ giả và yêu cầu đến cơ quan công an để làm việc. Trường hợp sử dụng chứng chỉ giả bị xử lý như thế nào?

Tự ý sửa thông tin trên sổ hộ khẩu, bị xử phạt như thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email hongkongx@xx hỏi: Tôi mới làm sổ hộ khẩu. Tuy nhiên, khi kiểm tra, tôi phát hiện ngày sinh của mình ghi trong sổ hộ khẩu bị sai so với giấy khai sinh nên đã tự ý sửa lại. Việc tự ý sửa sổ hộ khẩu như vậy có vi phạm pháp luật không? Nếu có, thì sẽ bị xử lí như thế nào?

Con gái có được chia di sản thừa kế không?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email thuthanhx@xx hỏi: Nhà tôi có 3 anh em. Cách đây 3 năm, bố mẹ tôi chết có để lại một căn nhà trị giá khoảng 5 tỷ nhưng không để lại di chúc. Các anh của tôi hiện nay chiếm lấy căn nhà với lý do con gái đi lấy chồng thì không được chia di sản. Xin hỏi, theo quy định của pháp luật thì con gái có được chia phần tài sản của bố mẹ để lại hay không?