Chưa làm đủ 12 tháng mà nghỉ việc có được trả tiền nghỉ phép?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamloanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 01 năm với công ty. Tuy nhiên, vì lý do cá nhân nên tôi muốn xin nghỉ trước khi hết hạn hợp đồng. Tôi có được trả tiền ngày phép năm mà tôi chưa nghỉ không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:                     

Điều 111 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định về nghỉ hằng năm như sau:

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Điều 114 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ như sau:

1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

Do bạn chưa làm đủ 12 tháng nên số thời gian nghỉ hằng năm sẽ được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc, nếu bạn không nghỉ thì vẫn được thanh toán bằng tiền mặt.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Đặng Nụ
TIN LIÊN QUAN

Thủ tục đổi Chứng minh nhân dân thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thaotuanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Chứng minh nhân dân của tôi bị nát, không rõ số Chứng minh nhân dân và ngày sinh. Tôi muốn đổi lại Chứng minh nhân dân mới. Thủ tục đổi Chứng minh nhân dân như thế nào?

Nguyên đơn rút đơn khởi kiện có được trả lại tạm ứng án phí?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phananhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi nộp đơn khởi kiện để yêu cầu người khác trả nợ và Tòa án đã ra thông báo thụ lý vụ án. Tuy nhiên, hiện nay chúng tôi đã thỏa thuận được với nhau về việc trả nợ và tôi muốn rút đơn khởi kiện. Nếu rút đơn khởi kiện tôi có được trả lại tạm ứng án phí không?

Thay đổi hộ khẩu có phải đổi Chứng minh nhân dân không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email tanminhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa chuyển nơi đăng ký hộ khẩu thường trú từ huyện Quốc Oai sang quận Cầu Giấy, TP.Hà Nội. Tôi có phải đổi Chứng minh nhân dân hay không?

Dì ghẻ đánh bé gái 8 tuổi tử vong bị tuyên án tử hình

PHƯƠNG NGÂN - ANH TÚ |

TPHCM - Phiên tòa xét xử vụ án bé gái 8 tuổi bị dì ghẻ bạo hành tử vong, diễn ra vào sáng nay (ngày 25.11), được lực lượng chức năng thắt chặt an ninh khi có đông người dân đến để theo dõi phiên xét xử.

Thanh khoản đang là nút thắt lớn nhất của thị trường

Đình Trường |

Các ý kiến doanh nghiệp cho rằng, vấn đề quan trọng hiện nay đó là duy trì thanh khoản để các doanh nghiệp có dòng vốn lưu thông; các tổ chức phát hành phải thực hiện đúng và đầy đủ các cam kết đối với các nhà đầu tư. Về phía cơ quan quản lý nhà nước, cần giải quyết nhanh các hồ sơ pháp lý cho các dự án, đặc biệt là các dự án bất động sản có thể đưa sản phẩm ra thị trường, sớm để thu hồi vốn thực hiện việc trả nợ trái phiếu đúng hạn.

Nhân lực ngành bảo hộ lao động đang thiếu nhưng đại học khó tuyển sinh

HUYÊN NGUYỄN |

Doanh nghiệp thì khó khăn tìm nhân lực được đào tạo bài bản, chất lượng cao trong lĩnh vực bảo hộ lao động nhưng các trường đại học vẫn khó tuyển sinh. Điều nghịch lý này đang hiện hữu trong công tác đào tạo và tuyển dụng nhân lực để đảm bảo an toàn lao động hiện nay.

Việc tạm dừng tước giấy phép với 5 doanh nghiệp xăng dầu là không phù hợp

Cường Ngô |

Trong văn bản gửi Bộ Công Thương, Tổng cục Hải quan cho rằng, việc tạm dừng hình thức xử phạt bổ sung tước giấy phép kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu xăng dầu bằng thông báo của Thanh tra Bộ Công Thương là không phù hợp với quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính, Luật khiếu nại.

Thuê nhà 20m2 mới được thường trú: Bệnh nhân nghèo lo phải ngừng chữa bệnh

BÙI THƠM - TÙNG GIANG |

Theo những bệnh nhân phải chạy thận, việc được đăng ký thường trú tại Hà Nội là điều vô cùng quan trọng, ngoài việc thuận lợi hơn trong việc điều trị bệnh, đây còn là cơ hội để người bệnh được nhận những hỗ trợ, quyên góp để sống qua ngày. Nếu việc thuê nhà 20m2/người mới được đăng ký thường trú trở thành sự thật, thì người bệnh, đặc biệt là người bệnh nghèo sẽ vô cùng khó khăn, bế tắc.

Thủ tục đổi Chứng minh nhân dân thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thaotuanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Chứng minh nhân dân của tôi bị nát, không rõ số Chứng minh nhân dân và ngày sinh. Tôi muốn đổi lại Chứng minh nhân dân mới. Thủ tục đổi Chứng minh nhân dân như thế nào?

Nguyên đơn rút đơn khởi kiện có được trả lại tạm ứng án phí?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phananhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi nộp đơn khởi kiện để yêu cầu người khác trả nợ và Tòa án đã ra thông báo thụ lý vụ án. Tuy nhiên, hiện nay chúng tôi đã thỏa thuận được với nhau về việc trả nợ và tôi muốn rút đơn khởi kiện. Nếu rút đơn khởi kiện tôi có được trả lại tạm ứng án phí không?

Thay đổi hộ khẩu có phải đổi Chứng minh nhân dân không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email tanminhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa chuyển nơi đăng ký hộ khẩu thường trú từ huyện Quốc Oai sang quận Cầu Giấy, TP.Hà Nội. Tôi có phải đổi Chứng minh nhân dân hay không?