Chưa có căn cước công dân gắn chíp đăng ký kết hôn thế nào?

Minh Hương |

Chị Nguyễn Thị Hà (Lào Cai) hỏi: Chúng tôi dự kiến đăng ký kết hôn vào đầu tháng 8. Tuy nhiên tôi được biết hiện nay không sử dụng sổ hộ khấu giấy, trong lúc tôi vẫn chưa có thẻ căn cước công dân gắn chíp. Vậy tôi phải sử dụng giấy tờ tuỳ thân như thế nào?  

Về việc này, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 10 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch (sau đây gọi là Nghị định 123/2015/NĐ-CP) quy định về giấy tờ nộp và xuất trình khi đăng ký kết hôn như sau:

1. Người yêu cầu đăng ký kết hôn xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này, nộp giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 của Luật Hộ tịch khi đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 38 của Luật Hộ tịch khi đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp huyện và nộp bản chính Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định sau:

Trường hợp đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà người yêu cầu đăng ký kết hôn không thường trú tại xã, phường, thị trấn nơi đăng ký kết hôn thì phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cấp theo quy định tại các Điều 21, 22 và 23 của Nghị định này.

Trường hợp đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp huyện thì người yêu cầu đăng ký kết hôn đang cư trú ở trong nước phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cấp theo quy định tại các Điều 21, 22 và 23 của Nghị định này.

2. Trường hợp người yêu cầu đăng ký kết hôn đang công tác, học tập, lao động có thời hạn ở nước ngoài thì phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Cơ quan đại diện ngoại giao, Cơ quan đại diện lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài (sau đây gọi là Cơ quan đại diện) cấp.

Khoản 1 Điều 2 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về xuất trình, nộp giấy tờ khi đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch như sau:

1. Người yêu cầu đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

Trong giai đoạn chuyển tiếp, người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình giấy tờ chứng minh nơi cư trú.

Như vậy, nếu chị chưa có thẻ căn cước công dân gắn chíp, khi đăng ký kết hôn bạn có thể xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế trái tuyến được hưởng tối đa bao nhiêu %?

Phương Minh |

Chị Kim Ánh hỏi: Tôi mua bảo hiểm y tế ở Bình Dương, nhưng sắp tới sinh con tôi sẽ về quê ở Bình Phước. Như vậy tôi có được hưởng bảo hiểm y tế không? Nếu có mức hưởng thế nào?

Quy định mua thẻ bảo hiểm y tế tại nơi tạm trú

Minh Hương |

Bà Phương Nga hỏi: Tôi ở thị xã Tam Điệp (Ninh Bình), nay tôi muốn mua bảo hiểm y tế ở TP. Hà Nội có được không?

Độ tuổi cấp, đổi thẻ căn cước công dân

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi năm nay 13 tuổi, xin hỏi, tôi đã đủ tuổi để được cấp căn cước công dân chưa? Độ tuổi cấp thẻ căn cước hiện nay được quy định ra sao?

Nhan sắc đời thường của Ngọc Châu - Tân Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2022

Huyền Chi |

Nguyễn Thị Ngọc Châu là người đẹp đăng quang ngôi vị cao nhất cuộc thi Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam năm 2022. Người mẫu sinh năm 1994 theo đuổi phong cách trẻ trung, năng động ngoài đời.

Máy bay bị bong lốp khi bay từ Liên Khương về Nội Bài

Minh Hạnh |

Chuyến bay QH1422 của Bamboo Airways cất cánh từ sân bay Liên Khương (Lâm Đồng) trên hành trình đến Nội Bài (Hà Nội) đã bị bong lốp. Ngay sau khi phát hiện các mảnh lốp trên đường băng, sân bay Liên Khương đã gọi cho Nội Bài để sẵn sàng phương án đón máy bay hạ cánh.

Xe quá tải, cơi nới "không có cửa” đi vào đường cao tốc

Việt Dũng |

Đại tá Vũ Quang Thái - Trưởng phòng Hướng dẫn Tuần tra kiểm soát giao thông đường bộ Cục Cảnh sát giao thông khẳng định điều trên, thể hiện quyết tâm sẽ thực hiện quyết liệt việc kiểm soát trọng tải và cưỡng chế cắt thành thùng cơi nới của xe vi phạm trên các tuyến cao tốc.

HLV Nguyễn Văn Sỹ: "Vắng Quang Hải, Hà Nội vẫn mạnh nhất V.League"

Hoài Thu |

Huấn luyện viên Nguyễn Văn Sỹ cho rằng thiếu vắng Quang Hải thì câu lạc bộ Hà Nội vẫn mạnh nhất V.League.

Bắc Kinh mở cửa trường học, Thượng Hải tuyên bố chiến thắng COVID-19

Như Tâm |

Hai thành phố Bắc Kinh và Thượng Hải của Trung Quốc đang dần nới lỏng các biện pháp ứng phó COVID-19.

Khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế trái tuyến được hưởng tối đa bao nhiêu %?

Phương Minh |

Chị Kim Ánh hỏi: Tôi mua bảo hiểm y tế ở Bình Dương, nhưng sắp tới sinh con tôi sẽ về quê ở Bình Phước. Như vậy tôi có được hưởng bảo hiểm y tế không? Nếu có mức hưởng thế nào?

Quy định mua thẻ bảo hiểm y tế tại nơi tạm trú

Minh Hương |

Bà Phương Nga hỏi: Tôi ở thị xã Tam Điệp (Ninh Bình), nay tôi muốn mua bảo hiểm y tế ở TP. Hà Nội có được không?

Độ tuổi cấp, đổi thẻ căn cước công dân

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi năm nay 13 tuổi, xin hỏi, tôi đã đủ tuổi để được cấp căn cước công dân chưa? Độ tuổi cấp thẻ căn cước hiện nay được quy định ra sao?