Chi phí đào tạo nghề gồm những gì?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: khoanah9X@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có dự án mới, cần một số lao động có tay nghề cao. Vì vậy, chúng tôi dự định cử 5 lao động sang Nhật học nghề. Tôi nghe nói  việc đào tạo nghề phải có hợp đồng giữa công ty và người lao động. Pháp luật quy định về hợp đồng này như thế nào? Chi phí đào tạo bao gồm những gì?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 62 Bộ luật Lao động 2012 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề như sau:

1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Nghề đào tạo;

b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

c) Chi phí đào tạo;

d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.

Như vậy, trong trường hợp này, công ty bạn phải ký hợp đồng đào tạo nghề với người lao động. Nội dung hợp đồng và các chi phí đào tạo như pháp luật quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Khi nào phải ký hợp đồng đào tạo nghề?

đặng nụ |

Bạn đọc có email phambangxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi làm cho một công ty về phần mềm máy tính đã được 2 năm. Hiện nay, công ty muốn cử anh tôi đi nước ngoài để học nghề, nâng cao trình độ, kinh phí đào tạo sẽ do công ty chi trả. Giữa anh tôi và công ty có phải ký hợp đồng đào tạo nghề không và chi phí đào tạo nghề được quy định như thế nào?

Khi nào người lao động phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoaivox@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc được 5 tháng cho công ty thì thấy không phù hợp nên xin nghỉ. Công ty yêu cầu tôi phải làm việc đủ 12 tháng mới được nghỉ, nếu không phải bồi thường chi phí đào tạo. Trong khi thời gian 3 tháng đó là thời gian thử việc chứ không phải là thời gian học việc?

Bị cho nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thehuynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước khi làm việc tôi có được ký hợp đồng đào tạo trị giá 10 triệu đồng. Do không đáp ứng được yêu cầu công việc tôi bị công ty cho nghỉ việc? Tôi có phải trả lại tiền đào tạo không?

Thượng úy cảnh sát kể khoảnh khắc lao ra dòng lũ cứu người ở Hà Giang

Tô Thế |

Kể về thời khắc lao ra dòng lũ cứu người dân, Thượng úy Nguyễn Mạnh Tường - Công an huyện Mèo Vạc (Hà Giang) cho biết, bản thân cũng không nghĩ ngợi gì nhiều, chỉ cố gắng làm sao tiếp cận, đưa người dân về bờ an toàn.

Giữ nguyên thu kinh phí Công đoàn 2% là hợp tình, hợp lý

Nam Dương (thực hiện) |

Đó là ý kiến của ông Đặng Ngọc Tùng - nguyên Ủy viên Trung ương Đảng, nguyên Chủ tịch Tổng LĐLĐVN trong cuộc trao đổi với phóng viên
Báo Lao Động.

Những chủ tịch UBND quận, huyện ở Hà Nội thuộc đối tượng kiểm tra trong năm 2024

KHÁNH AN |

UBND TP Hà Nội vừa ban hành kế hoạch kiểm tra về thực hiện kết luận thanh tra và kiểm tra về phòng, chống tham nhũng năm 2024.

Phê chuẩn Phó Chủ tịch UBND tỉnh Tây Ninh với ông Nguyễn Hồng Thanh

Ái Vân |

Ông Nguyễn Hồng Thanh được phê chuẩn kết quả bầu giữ chức vụ Phó Chủ tịch UBND tỉnh Tây Ninh nhiệm kỳ 2021-2026.

Bóng chuyền Việt Nam ngày 10.6: Bóng chuyền Việt Nam không dự giải châu Á

HOÀNG HUÊ |

Bóng chuyền Việt Nam rút lui khỏi giải châu Á, Ngọc Thuân ghi dấu ấn... là những tin tức đáng chú ý trong bản tin bóng chuyền Việt Nam ngày 10.6.

Khi nào phải ký hợp đồng đào tạo nghề?

đặng nụ |

Bạn đọc có email phambangxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi làm cho một công ty về phần mềm máy tính đã được 2 năm. Hiện nay, công ty muốn cử anh tôi đi nước ngoài để học nghề, nâng cao trình độ, kinh phí đào tạo sẽ do công ty chi trả. Giữa anh tôi và công ty có phải ký hợp đồng đào tạo nghề không và chi phí đào tạo nghề được quy định như thế nào?

Khi nào người lao động phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoaivox@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc được 5 tháng cho công ty thì thấy không phù hợp nên xin nghỉ. Công ty yêu cầu tôi phải làm việc đủ 12 tháng mới được nghỉ, nếu không phải bồi thường chi phí đào tạo. Trong khi thời gian 3 tháng đó là thời gian thử việc chứ không phải là thời gian học việc?

Bị cho nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thehuynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước khi làm việc tôi có được ký hợp đồng đào tạo trị giá 10 triệu đồng. Do không đáp ứng được yêu cầu công việc tôi bị công ty cho nghỉ việc? Tôi có phải trả lại tiền đào tạo không?