Cháu nhận thừa kế đất của bác, có phải đóng thuế, phí gì không?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanglongxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Ông bà nội tôi có 4 người con, 3 bác tôi đã chết và có giấy chứng tử cùng chứng nhận độc thân. Bố tôi cũng đã chết và có giấy chứng tử. Năm 2004 bố tôi đã làm sổ đỏ ghi tên cả 4 chị em. Nay gia đình làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế do 3 bà bác và bố tôi để lại và chuyển tên trong sổ đỏ sang tên mẹ tôi và mấy anh chị em. Mẹ tôi và chúng tôi khi nhận thừa kế nhà đất và sang tên sổ đỏ có phải đóng thuế, phí gì không? 

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 4, Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân, trong đó có “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau.

Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thừa kế, quà tặng được áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

Theo quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ và  khoản 10 Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC thì nhà, đất không phải nộp lệ phí trước bạ là nhà, đất có nguồn gốc là thừa kế, quà tặng mà người nhận tài sản lần đầu tiên được nhận thừa kế hoặc quà tặng từ vợ (hoặc chồng), từ cha đẻ (mẹ đẻ), từ cha nuôi (mẹ nuôi), từ cha vợ (mẹ vợ), từ cha chồng (mẹ chồng), từ ông nội (bà nội), từ ông ngoại (bà ngoại), từ con đẻ (con nuôi), từ con dâu (con rể), từ cháu nội (cháu ngoại), từ anh, chị, em ruột.

Nhưng để được miễn phí trước bạ trên, bạn phải xuất trình được các giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ như giấy khai sinh, sổ hộ khẩu... với cơ quan thuế, để làm căn cứ chứng minh bạn không thuộc trường hợp phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật.

Do đó, mẹ và chị em bạn phải đóng thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ cho phần giá trị quyền sử dụng đất của 3 người bác để lại.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Có được cho thuê tài sản khi công ty có quyết định giải thể?

Phạm Hằng |

Bạn đọc địa chỉ email: minhhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Do việc kinh doanh thua lỗ, vừa qua tôi đã tiến hành thủ tục giải thể doanh nghiệp. Trong thời gian chờ giải quyết thủ tục giải thể doanh nghiệp, tôi có thể cho thuê tài sản của công ty hay không?

Khi nào thỏa thuận trọng tài bị vô hiệu?

Nguyễn Thị Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi ký hợp đồng với đối tác và sau đó ký thêm phụ lục hợp đồng thỏa thuận giải quyết tranh chấp bằng trọng tài. Trong quá trình thực hiện hợp đồng thì xảy ra tranh chấp và chúng tôi mới phát hiện người ký phụ lục hợp đồng không có thẩm quyền theo quy định của pháp luật. Trường hợp này phụ lục hợp đồng trên có vô hiệu không?

Cảnh sát trật tự có được dừng xe ôtô, xử phạt vi phạm?

TRẦN KHANH |

Hiện nay, nhiều tài xế còn khá ngạc nhiên khi bị cảnh sát trật tự dừng xe xử lý vi phạm, do đó dẫn đến một số tranh cãi không đáng có. Một số thông tin dưới đây sẽ giúp các bác tài hiểu được quyền hạn và trách nhiệm của cảnh sát trật tự khi làm nhiệm vụ.

Đề xuất giảm năm đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu còn 15 năm

ANH THƯ |

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đang đề xuất sửa đổi Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 theo hướng giảm số năm đóng bảo hiểm xã hội tối thiểu để được hưởng chế độ hưu trí từ 20 năm xuống 15 năm, tiến tới còn 10 năm.

Khoảnh khắc Real Madrid ăn mừng chức vô địch Champions League lần thứ 14

Thanh Vũ |

Real Madrid chính thức giành chức vô địch UEFA Champions League 2021-22 sau khi đánh bại Liverpool trong trận chung kết.

Vì sao trận chung kết Champions League lùi thời gian khởi tranh?

TAM NGUYÊN |

Trận chung kết Champions League giữa Liverpool và Real Madrid bị lùi thời gian khởi tranh 30 phút.  

Giờ thứ 9: Người hàng xóm kỳ lạ (Phần 2)

Nhóm PV |

Phần 2 của chương trình Giờ thứ 9 với chủ đề Người hàng xóm kỳ lạ sẽ tiết lộ danh tính của người người hàng xóm thường ngồi ở bậc thềm nhà 2 vợ chồng. Chương trình do  NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

HLV Park Hang-seo muốn Hoàng Đức sang Nhật Bản, Hàn Quốc thi đấu

MINH TRIẾT |

Huấn luyện viên Park Hang-seo cho biết, Hoàng Đức đang được rất nhiều câu lạc bộ Nhật Bản, Hàn Quốc quan tâm.

Có được cho thuê tài sản khi công ty có quyết định giải thể?

Phạm Hằng |

Bạn đọc địa chỉ email: minhhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Do việc kinh doanh thua lỗ, vừa qua tôi đã tiến hành thủ tục giải thể doanh nghiệp. Trong thời gian chờ giải quyết thủ tục giải thể doanh nghiệp, tôi có thể cho thuê tài sản của công ty hay không?

Khi nào thỏa thuận trọng tài bị vô hiệu?

Nguyễn Thị Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi ký hợp đồng với đối tác và sau đó ký thêm phụ lục hợp đồng thỏa thuận giải quyết tranh chấp bằng trọng tài. Trong quá trình thực hiện hợp đồng thì xảy ra tranh chấp và chúng tôi mới phát hiện người ký phụ lục hợp đồng không có thẩm quyền theo quy định của pháp luật. Trường hợp này phụ lục hợp đồng trên có vô hiệu không?

Cảnh sát trật tự có được dừng xe ôtô, xử phạt vi phạm?

TRẦN KHANH |

Hiện nay, nhiều tài xế còn khá ngạc nhiên khi bị cảnh sát trật tự dừng xe xử lý vi phạm, do đó dẫn đến một số tranh cãi không đáng có. Một số thông tin dưới đây sẽ giúp các bác tài hiểu được quyền hạn và trách nhiệm của cảnh sát trật tự khi làm nhiệm vụ.