Chậm thực hiện nghĩa vụ có bị hủy hợp đồng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamvietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có ký hợp đồng mua bán hàng hóa với một công ty khác. Tuy nhiên, đã hết thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng mà phía công ty đối tác vẫn chưa giao hàng cho công ty tôi. Xin hỏi, công ty tôi có thể hủy bỏ hợp đồng với công ty kia không và hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng như thế nào?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 1 Điều 424 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về hủy bỏ hợp đồng do chậm thực hiện nghĩa vụ như sau:

1. Trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện đúng nghĩa vụ mà bên có quyền yêu cầu thực hiện nghĩa vụ trong một thời hạn hợp lý nhưng bên có nghĩa vụ không thực hiện thì bên có quyền có thể hủy bỏ hợp đồng.

Điều 427 của Bộ luật này quy định về hậu quả của việc hủy bỏ hợp đồng như sau:

1. Khi hợp đồng bị hủy bỏ thì hợp đồng không có hiệu lực từ thời điểm giao kết, các bên không phải thực hiện nghĩa vụ đã thỏa thuận, trừ thỏa thuận về phạt vi phạm, bồi thường thiệt hại và thỏa thuận về giải quyết tranh chấp.

2. Các bên phải hoàn trả cho nhau những gì đã nhận sau khi trừ chi phí hợp lý trong thực hiện hợp đồng và chi phí bảo quản, phát triển tài sản.

Việc hoàn trả được thực hiện bằng hiện vật. Trường hợp không hoàn trả được bằng hiện vật thì được trị giá thành tiền để hoàn trả.

Trường hợp các bên cùng có nghĩa vụ hoàn trả thì việc hoàn trả phải được thực hiện cùng một thời điểm, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

3. Bên bị thiệt hại do hành vi vi phạm nghĩa vụ của bên kia được bồi thường.

4. Việc giải quyết hậu quả của việc hủy bỏ hợp đồng liên quan đến quyền nhân thân do Bộ luật này và luật khác có liên quan quy định.

Như vậy, phía công ty đối tác không thực hiện nghĩa vụ giao hàng cho công ty bạn theo đúng thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng thì công ty bạn có thể hủy bỏ hợp đồng và hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng được trích dẫn theo quy định của pháp luật nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Đặng Nụ
TIN LIÊN QUAN

Muốn làm chủ dây họ, hụi cần đáp ứng điều kiện gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huydungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một số người bạn đang có ý định tổ chức dây họ nhằm mục đích tương trợ lẫn nhau. Để làm thành viên hay chủ họ chúng tôi cần đáp ứng điều kiện gì? Việc thỏa thuận về dây họ cần tuân theo hình thức nào không?

Làm việc cách quãng có được tính ngày phép theo thâm niên?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Người lao động đã làm việc tại công ty được 7 năm, sau đó xin chấm dứt hợp đồng lao động. Hợp đồng lao động chấm dứt được 2 tháng thì người lao động xin trở lại công ty làm việc. Trường hợp này có được duy trì thâm niên làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc không?

Tự nghỉ việc đi khám bệnh có được hưởng lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huetayx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi tự nghỉ việc đi khám bệnh. Ngày nghỉ đó có tôi hưởng lương không?

Nga nối lại cung cấp dầu cho EU

Khánh Minh |

Nga nối lại cung cấp dầu cho EU hôm 10.8 sau khi Ukraina nhận được phí trung chuyển.

Chặn thông tin xấu độc tác động tiêu cực tới thị trường

CẨM HÀ |

Để tránh gây tác động tiêu cực đến thị trường, Bộ Xây dựng đề nghị Bộ Công an xử lý nghiêm hoạt động của các sàn giao dịch bất động sản (BĐS) và hoạt động môi giới BĐS vi phạm pháp luật, các hành vi đưa thông tin không chính xác. 

Doanh nghiệp gặp khó trong tuyển dụng lao động

ANH THƯ |

Mặc dù đã đăng tải thông tin tuyển dụng trên nhiều kênh khác nhau, song nhiều doanh nghiệp vẫn rơi vào thế khó, không tuyển được lao động như mong muốn. Cán cân cung - cầu lao động “vênh” nhau buộc cơ quan quản lý tăng cường công tác dự báo thị trường lao động, kết nối việc làm.

Lắng mình trong những giai âm về mẹ cha ở “Ơn nghĩa sinh thành” mùa Vu Lan

Bình An |

Kịch bản đêm nhạc “Ơn nghĩa sinh thành” mùa Vu Lan xâu chuỗi cảm xúc trong những ca khúc nổi tiếng về tình mẫu tử, phụ tử như “Gặp mẹ trong mơ”, “Ghánh mẹ”, “Huyền thoại mẹ”, “Ba kể con nghe”…

Bài báo nhỏ góp phần cứu sống cây 350 năm tuổi

NGUYỄN PHẤN ĐẤU |

Mùa khô hạn năm 2021 ở vùng Tây Nam bộ kéo dài và diễn ra gay gắt, nhiều cây xanh, cây ăn trái trong vùng chịu cảnh “chết khát”. Có 1 cây cổ thụ cao tuổi nhất tỉnh Long An (khoảng 350 năm tuổi) cũng chịu chung số phận, cần được giải cứu. Sau khi Lao Động phản ánh, địa phương và ngành chức năng đã vào cuộc, cứu sống cây di sản quý.

Muốn làm chủ dây họ, hụi cần đáp ứng điều kiện gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huydungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một số người bạn đang có ý định tổ chức dây họ nhằm mục đích tương trợ lẫn nhau. Để làm thành viên hay chủ họ chúng tôi cần đáp ứng điều kiện gì? Việc thỏa thuận về dây họ cần tuân theo hình thức nào không?

Làm việc cách quãng có được tính ngày phép theo thâm niên?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Người lao động đã làm việc tại công ty được 7 năm, sau đó xin chấm dứt hợp đồng lao động. Hợp đồng lao động chấm dứt được 2 tháng thì người lao động xin trở lại công ty làm việc. Trường hợp này có được duy trì thâm niên làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc không?

Tự nghỉ việc đi khám bệnh có được hưởng lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huetayx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi tự nghỉ việc đi khám bệnh. Ngày nghỉ đó có tôi hưởng lương không?