Chậm nộp hồ sơ thay đổi thông tin thuế, bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email tranhoaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, công ty tôi có làm thủ tục thay đổi người phụ trách kế toán. Do không hiểu biết pháp luật, nên công ty tôi đã nộp thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế không đúng thời hạn quy định. Mức xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ thông báo thay đổi thông tin thuế là bao nhiêu?  

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 7 Thông tư số 166/2013/TT-BTC quy định chi tiết về xử phạt vi phạm hành chính về thuế quy định mức xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định như sau:

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 1 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 1 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 điều này).

3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

b) Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.

c) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Hồ sơ chấm dứt hiệu lực mã số thuế thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang làm thủ tục giải thể. Để chấm dứt hiệu lực mã số thuế công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

Khi nào doanh nghiệp được xóa nợ tiền thuế, tiền phạt?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ email: nguyentrangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang nợ tiền thuế. Hiện tại, công ty tôi đang tiến hành thủ tục tuyên bố phá sản. Công ty tôi có được xóa nợ tiền thuế không? Nếu có hồ sơ xóa nợ tiền thuế được quy định như thế nào?

Chuyển nhượng bản quyền, đóng thuế thu nhập cá nhân thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email binhchungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Giám đốc công ty tôi là người nước ngoài, đã có mặt và cư trú tại Việt Nam liên tục được 2 năm. Hiện nay, giám đốc của chúng tôi dự định chuyển nhượng bản quyền phần mềm do ông là tác giả cho người khác. Giám đốc của chúng tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân từ việc chuyển nhượng bản quyền không?

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của ngoại giao Việt Nam

Thanh Hà |

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của nền ngoại giao Việt Nam trong 30 năm chiến tranh giải phóng dân tộc, là minh chứng hùng hồn cho việc vận dụng nhuần nhuyễn phương châm "dĩ bất biến ứng vạn biến" của Chủ tịch Hồ Chí Minh. 

Người nhà bệnh nhân mong chờ đón Tết ở bệnh viện không còn lạnh lẽo

MINH HÀ - HẢI DANH |

Hàng trăm người nhà bệnh nhân tại Bệnh viện Bạch Mai, Bệnh viện Việt Đức vẫn phải chịu cảnh màn trời chiếu đất khi bệnh viện không có chỗ lưu trú. Vào thời điểm cận Tết, họ cảm thấy chạnh lòng, lo lắng phải đón Tết ở bệnh viện trong cảnh thiếu thốn, lạnh lẽo.

Xe khách đâm nhau trên đường dẫn cao tốc Đà Nẵng- Quảng Ngãi, 27 người thương vong

VIÊN NGUYỄN |

Quảng Ngãi - Một vụ tai nạn giao thông (TNGT) xảy ra trên đường dẫn cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi giữa 2 xe khách khiến 1 người chết, 26 người bị thương.

Những cách bài trí không gian sống đón Tết thú vị của sao Việt

DI PY, ẢNH: Nghệ sĩ cung cấp. |

Nhiều sao Việt như Ngọc Diễm, Đàm Thu Trang, Đàm Vĩnh Hưng bài trí tổ ấm đón Tết theo nhiều phong cách khác nhau.

Dự báo thời tiết 16.1: Miền Bắc rét đậm mưa vài nơi, nhiệt độ giảm sâu hơn

AN AN |

Dự báo thời tiết hôm nay 16.1.2023, Bắc Bộ trời rét đậm, vùng núi rét hại. Nhiệt độ thấp nhất ở Bắc Bộ phổ biến từ 9 - 12 độ C, khu vực vùng núi Bắc Bộ phổ biến 6 - 9 độ C, vùng núi cao có nơi dưới 3 độ C. 

Hồ sơ chấm dứt hiệu lực mã số thuế thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang làm thủ tục giải thể. Để chấm dứt hiệu lực mã số thuế công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

Khi nào doanh nghiệp được xóa nợ tiền thuế, tiền phạt?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ email: nguyentrangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang nợ tiền thuế. Hiện tại, công ty tôi đang tiến hành thủ tục tuyên bố phá sản. Công ty tôi có được xóa nợ tiền thuế không? Nếu có hồ sơ xóa nợ tiền thuế được quy định như thế nào?

Chuyển nhượng bản quyền, đóng thuế thu nhập cá nhân thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email binhchungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Giám đốc công ty tôi là người nước ngoài, đã có mặt và cư trú tại Việt Nam liên tục được 2 năm. Hiện nay, giám đốc của chúng tôi dự định chuyển nhượng bản quyền phần mềm do ông là tác giả cho người khác. Giám đốc của chúng tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân từ việc chuyển nhượng bản quyền không?