Cha mẹ ly hôn, thay đổi người nuôi con thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi đã ly hôn được 5 năm và con tôi đang ở với mẹ. Hiện nay, điều kiện kinh tế của tôi tốt hơn nên muốn đón con về ở với mình được không?

Trên đây là câu hỏi bạn đọc có email mhuongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 điều này, tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật Dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Như vậy, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện theo quy định trích dẫn trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Vợ chồng ly hôn, chia quyền sử dụng đất thế nào?

phạm hằng |

Trước khi lấy vợ, tôi mua một mảnh đất 100 m2. Hiện tại, vợ chồng tôi làm thủ tục ly hôn. Việc chia quyền sử dụng đất được pháp luật quy định thế nào?

Vợ chồng ly hôn, mức cấp dưỡng nuôi con được tính thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn và tôi muốn nuôi con. Xin hỏi, mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng thế nào?

Ly hôn rồi vợ vẫn có quyền ở trong nhà của chồng?

nam dương |

Vợ chồng chú tôi đã ly hôn, theo thỏa thuận căn nhà thuộc quyền sở hữu của chú. Vợ của chú không chịu đi ở nhà khác mà vẫn ở trong nhà của chú. Như vậy đúng không?

Hoạt hình ì ạch cả mấy thập niên

Huyền Chi |

Điện ảnh nằm trong 12 ngành mũi nhọn của chiến lược công nghiệp văn hóa ở Việt Nam đến 2030, tầm nhìn đến 2045. Trong đó, hoạt hình là một phần quan trọng của điện ảnh, thế nhưng, nếu điện ảnh thế giới đã có cả "đế chế" hoạt hình hùng mạnh, kiếm tiền khủng, thì hoạt hình của Việt Nam vẫn ì ạch cả mấy thập niên.

Cao Thái Hà: “Tôi được giác ngộ sau khi đi qua mất mát, sóng gió”

Hào Hoa thực hiện |

Trong cuộc trò chuyện với phóng viên Lao Động, Cao Thái Hà cho biết, những biến cố liên tiếp xảy ra, việc đột ngột phải chia tay với những người thân, khiến cô nhận ra chân giá trị và thay đổi quan điểm sống.

Kỳ vọng chất lượng dịch vụ BV công sau tăng giá phải ngang bệnh BV tư

Nhóm PV |

Phàn nàn về chất lượng dịch vụ, cơ sở vật chất tại bệnh viện công (BV), anh Nguyên, Hải Phòng cho rằng, nếu các bệnh viện tăng giá dịch vụ phòng, cũng nên tăng thêm các dịch vụ đi kèm để xứng đáng với số tiền người dân bỏ ra.

Bản tin công đoàn: Độ tuổi nghỉ hưu của viên chức năm nay

Nhóm PV |

Bản tin công đoàn hôm nay có những nội dung chính sau: Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam hội đàm trực tuyến với Liên hiệp Công đoàn Belarus; Doanh nghiệp 40.000 CNLĐ ở Đồng Nai giảm đơn hàng nhưng không cắt giảm lao động; Công đoàn vận động chủ trọ miễn, giảm tiền thuê nhà cho công nhân; Tuổi nghỉ hưu của viên chức...

Theo chân bà con tìm “thần dược” lá tắm người Dao

Khánh Linh |

Lá thuốc tắm của người Dao vùng cao Tây Bắc lâu nay đã trở thành thương hiệu nổi tiếng. 

Vợ chồng ly hôn, chia quyền sử dụng đất thế nào?

phạm hằng |

Trước khi lấy vợ, tôi mua một mảnh đất 100 m2. Hiện tại, vợ chồng tôi làm thủ tục ly hôn. Việc chia quyền sử dụng đất được pháp luật quy định thế nào?

Vợ chồng ly hôn, mức cấp dưỡng nuôi con được tính thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn và tôi muốn nuôi con. Xin hỏi, mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng thế nào?

Ly hôn rồi vợ vẫn có quyền ở trong nhà của chồng?

nam dương |

Vợ chồng chú tôi đã ly hôn, theo thỏa thuận căn nhà thuộc quyền sở hữu của chú. Vợ của chú không chịu đi ở nhà khác mà vẫn ở trong nhà của chú. Như vậy đúng không?