Cha mẹ có quyền yêu cầu ly hôn thay cho con?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email hanguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Thời gian qua, gia đình con gái tôi thường xuyên xảy ra mâu thuẫn, chủ yếu do con rể hay uống rượu say rồi về nhà đánh đập, chửi bới vợ. Trường hợp này, tôi có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn thay con gái tôi được không?  Để được yêu cầu ly hôn cần điều kiện gì?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định thuận tình ly hôn như sau:

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

Căn cứ quy định nêu trên, bạn chỉ có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn thay con gái khi con gái ông do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Nghỉ phép 22 ngày, có được đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email vanhienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc công ty trên 30 năm, tôi được nghỉ phép 22 ngày. Vậy trong tháng tôi nghỉ hết phép đó người sử dụng lao động có phải đóng bảo hiểm cho tôi không?

Nghỉ việc sau thai sản có được trợ cấp thôi việc?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoangkimanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang nghỉ chế độ thai sản 6 tháng, sắp đi làm lại, nhưng vì công ty chuyển địa điểm xa nên khi nghỉ hết chế độ thai sản tôi muốn xin nghỉ luôn. Tôi có được thanh toán chế độ dưỡng sức sau thai sản không? Và tôi vào công ty từ năm 2008, khi nghỉ có được trợ cấp thôi việc không?

Làm việc 8 giờ/ngày, không được nghỉ 30 phút hưởng lương có đúng?

Nam Dương |

Bạn đọc có email bachvyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Điều 108 Bộ luật Lao động quy định nếu làm việc liên tục 8 giờ hoặc 6 giờ theo điều 104 Bộ luật Lao động thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút và tính vào thời gian làm việc. 

Nghệ An: Xuyên đêm khắc phục hậu quả sau cơn lũ kinh hoàng ở Kỳ Sơn

QUANG ĐAI - QUÁCH DU |

Nghệ An - Sau trận lũ kinh hoàng, lượng đất đá, bùn và nước đã bủa vây khu vực thị trấn Mường Xén, huyện Kỳ Sơn, tỉnh Nghệ An. Trước khối lượng đất đá rất lớn, trong đêm mùng 2 và sáng ngày 3.10, người dân cũng như lực lượng chức năng đã phải huy động nhân lực, máy móc xuyên đêm để thu dọn.

Cảnh giác với chiêu trò lừa đảo "doạ khoá thuê bao"

Quang Việt |

Hàng loạt người dùng điện thoại gần đây liên tiếp nhận được các cuộc gọi thông báo sẽ “tạm dừng trong 1-2h nữa” kèm theo các chỉ dẫn. Thủ đoạn lừa đảo qua điện thoại này đã xảy ra, khi bị mắc lừa, hệ luỵ sẽ là thông tin bị đánh cắp, tài khoản xã hội, tiền bị chiếm đoạt… Cơ quan công an khuyến cáo người dân tuyệt đối không làm theo bất kỳ yêu cầu nào của các tin nhắn, cuộc gọi có dấu hiệu lừa đảo như đã nói ở trên.

Lai Châu: Đường lầy lội, ổ gà vì xe chở vật liệu xây dựng tàn phá

Tống Bao |

Lai Châu - Tuyến đường nối Quốc lộ 32 qua bản Che Bó, Nà Phát, Sang Ngà thuộc xã Phúc Than đến bản Mường thuộc xã Mường Mít, huyện Than Uyên như ruộng cầy vì phải oằn mình gánh xe chở vật liệu xây dựng.

Nga và đồng minh tính lập đồng tiền chung để loại USD và euro

Song Minh |

Nga và các nước thuộc nhóm BRICS bàn cách phát triển các cơ chế thanh toán thay thế để loại bỏ đồng USD và euro.

Giao thông cho người khuyết tật vẫn bị xem nhẹ

Minh Hạnh |

Từ năm 2017, nhiều tuyến đường của Hà Nội được như: Nguyễn Du, Nguyễn Đình Chiểu, Nguyễn Trãi, Mạc Thái Tổ, Lạc Trung, Yết Kiêu… chỉnh trang với việc lát đá vỉa hè và có làn dành riêng cho người khuyết tật. Tuy nhiên, đến nay người khuyết tật vẫn khó khăn di chuyển trên đường ưu tiên dành riêng cho mình.

Nghỉ phép 22 ngày, có được đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email vanhienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc công ty trên 30 năm, tôi được nghỉ phép 22 ngày. Vậy trong tháng tôi nghỉ hết phép đó người sử dụng lao động có phải đóng bảo hiểm cho tôi không?

Nghỉ việc sau thai sản có được trợ cấp thôi việc?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoangkimanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang nghỉ chế độ thai sản 6 tháng, sắp đi làm lại, nhưng vì công ty chuyển địa điểm xa nên khi nghỉ hết chế độ thai sản tôi muốn xin nghỉ luôn. Tôi có được thanh toán chế độ dưỡng sức sau thai sản không? Và tôi vào công ty từ năm 2008, khi nghỉ có được trợ cấp thôi việc không?

Làm việc 8 giờ/ngày, không được nghỉ 30 phút hưởng lương có đúng?

Nam Dương |

Bạn đọc có email bachvyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Điều 108 Bộ luật Lao động quy định nếu làm việc liên tục 8 giờ hoặc 6 giờ theo điều 104 Bộ luật Lao động thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút và tính vào thời gian làm việc.