Cách tính thời gian hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo thế nào?

nam dương |

Bạn đọc có email thanhhoaxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là giáo viên thuộc diện được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo. Xin hỏi, cách tính thời gian để hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo thế nào?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 1, Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP Quy định chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo (có hiệu lực từ ngày 1.8.2021) quy định thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập.

b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập).

c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên, gồm: Thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, dự trữ quốc gia, kiểm tra đảng; thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an, cơ yếu và thời gian làm việc được tính hưởng thâm niên ở ngành, nghề khác (nếu có).

d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Như vậy, các khoản thời gian để được tính phụ cấp thâm niên nhà giáo được thực hiện theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Quy định về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo theo Nghị định 77

Minh Hương |

Chị Phạm Nhật Linh gửi câu hỏi: Tôi là giáo viên đang được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo. Quy định về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo theo Nghị định 77/2021/NĐ-CP thế nào?

Giáo viên nào được hưởng phụ cấp thâm niên?

hoàng quỳnh |

Tôi là giáo viên tiểu học mã V.07. Xin hỏi tôi có thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo không?

Hái lộc trời trên vịnh Nha Trang, thu tiền triệu mỗi ngày

Hữu Long |

Khánh Hòa - Cứ đến độ tháng 3 đến tháng 5 âm lịch, ngư dân lại bơi thuyền thúng ra Vịnh Nha Trang để vớt rong mơ. Ngư dân ví rong mơ là lộc trời cho. Chỉ cần chăm chỉ, 1 người có thể kiếm từ 500 ngàn đến 1 triệu đồng mỗi ngày.

Chứng khoán: Đón chào phiên bùng nổ theo đà, cần hành động gì ngay lúc này?

Thế Lâm |

Phiên giao dịch sáng 25.5, chỉ số chứng khoán VN-Index cho thấy sắc xanh tươi tắn và thanh khoản nhích hơn các phiên trước. Tuy nhiên, bước vào phiên chiều, dấu hiệu của ngày/phiên bùng nổ theo đà đã xuất hiện.

Hạng mục chống sạt ở dự án 40 tỉ đồng bị sạt lở nghiêm trọng

Tô Công - Minh Nguyễn |

Hòa Bình - Hạng mục chống sạt ở TP. Hòa Bình có tổng mức đầu tư hàng chục tỉ đồng bị sạt lở nghiêm trọng gần một tháng nay nhưng vẫn chưa được khắc phục. 

Sổ hồng chung cư cấp 50-70 năm: "Điều gì sẽ xảy ra sau khi hết hạn"?

Tuyết Lan |

Đề xuất sổ hồng chung cư có thời hạn 50-70 năm của Bộ Xây dựng mới đây khiến nhiều người dân, nhà đầu tư bày tỏ băn khoăn. Nhiều người lo lắng việc đầu tư một số tiền lớn mua nhà sẽ trở thành hợp đồng thuê nhà dài hạn.

Chánh án Nguyễn Hoà Bình nói về phối hợp giữa công an - toà án trong điều tra vụ Trịnh Xuân Thanh

Việt Dũng |

Nói về sự phối hợp điều tra giữa toà án và công an, Chánh án TAND Tối cao Nguyễn Hoà Bình dẫn ra một ví dụ "ít người biết" về điều tra vụ Trịnh Xuân Thanh, vụ án mở đầu cho đấu tranh phòng chống tham nhũng.

Vụ Việt Á: Bắt tạm giam Phó Trưởng phòng Quản lý giá của Cục Quản lý dược

Việt Dũng |

Mở rộng điều tra vụ nâng khống giá kit xét nghiệm xảy ra tại Công ty Việt Á, Cơ quan Cảnh sát điều tra Bộ Công an đã bắt tạm giam ông Nguyễn Huỳnh - Phó Trưởng phòng Quản lý giá, Cục Quản lý dược, Bộ Y tế

Quy định về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo theo Nghị định 77

Minh Hương |

Chị Phạm Nhật Linh gửi câu hỏi: Tôi là giáo viên đang được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo. Quy định về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo theo Nghị định 77/2021/NĐ-CP thế nào?

Giáo viên nào được hưởng phụ cấp thâm niên?

hoàng quỳnh |

Tôi là giáo viên tiểu học mã V.07. Xin hỏi tôi có thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo không?